วันเสาร์ 29 พฤศจิกายน 2557 อ่านความจริง อ่านเดลินิวส์

การแข่งขันกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 29 “มหาสารคามเกมส์” เมื่อวันที่ 28 มี.ค. มีชิงกัน 48 เหรียญทอง ซึ่งกีฬาที่น่าสนใจอยู่ที่มวยสากลสมัครเล่น มีชิง 16 ทอง เริ่มจากรุ่น 42-46 กก. ชาย ธานี นะรินรัมย์ นักชกเสื้อกล้ามจาก “โคราช” นครราชสีมา วัย 17 ปี ดีกรีแชมป์เก่าเมื่อปีที่แล้ว ขึ้นสังเวียนดวลหมัดกับ ณัฐพงศ์ จันทร์แก้ว นักมวยจาก “เมืองคอน” นครศรีธรรมราช โดยตลอดเกมการชกทั้งคู่ออกหมัดแลกกันอย่างสนุก ถูกใจคนดูรอบสนาม แต่สุดท้ายเป็นทางด้านของ ธานี นะรินรัมย์ ที่อาศัยชื่อชั้นและประสบการณ์บนสังเวียนผืนผ้าใบที่เหนือกว่า ถอยฉากหนีหาจังวะออกหมัดได้อย่างหนักหน่วงและเข้าเป้ามากกว่า เอาชนะแต้ม ณัฐพงศ์ จันทร์แก้ว ไปได้แบบสบายๆ 43-20 คะแนน คว้าเหรียญทองไปครองอีกสมัย
 

รุ่น 46-49 กก. ชาย เลิศชาย ไชยเวช นักมวยเสื้อกล้ามจาก “เมืองดอกบัว” อุบลราชธานี เจ้าของเหรียญเงินเมื่อปีที่แล้ว ยืนปักหลักแลกหมัดกับ พุทธพิทักษ์ มงกุฎแก้ว นักมวยสากลสมัครเล่นจาก “เมืองกรุง” กทม. แบบสนุกดุเดือดทั้ง 3 ยก แต่พอกรรมการรวบรวมคะแนน ปรากฏว่า เลิศชาย ไชยเวช เฉือนเอาชนะแต้ม พุทธพิทักษ์ ไปได้แบบืดจับ 40-36 คะแนน  ส่วนรุ่น 49-52 กก. ชาย ยุทธิชัย วรรณวงศ์ หนุ่มนักชกจากดินแดน “ปากน้ำโพ” นครสวรรค์ ไม่ทำให้ กองเชียร์ผิดหวัง อาศัยความเร็วยิงหมัดได้เข้าเป้ามากกว่า เอาชนะแต้ม สถาพร ทองขาว นักมวยจาก “เมืองคอน” นครศรีธรรมราช ไปได้ไม่ยาก 36-24 คะแนน
 

ส่วนรุ่น 52-56 กก. เหรียญทอง เป็นของ ศตวรรษ ปั้นแก้ว นักมวยจากชัยนาท หลังจากเอาชนะคะแนน ธีรพงษ์ ประทุมชัย กำปั้นจาก “เมืองสองแคว” พิษณุโลก ไปได้แบบขาดลอย 26-8 คะแนน, รุ่น 56-60 กก. ชาย เหรียญทอง เป็นของ คอปเตอร์ ทิพย์อักษร นักมวยเสื้อกล้ามจาก “เมืองขุนแผน” สุพรรณบุรี ที่ต้อนเอาชนะแต้ม ฉัตร ฉิมมา จากนครราชสีมา 42-26 คะแนน, รุ่น 60-64 กก. เหรียญทอง เป็นของ ชัยยา รวมธรรม จากพิษณุโลก ชนะคะแนน อนันต์ ทวีนาจ จากนครราชสีมา 49-22 คะแนน, รุ่น 64-69 กก. เหรียญทอง เป็นของ อัษฏาวุฒิ โตนอก จากนครราชสีมา เอาชนะอาเอสซี ณรงค์ พุ่มรักซ้อน จากยโสธร, รุ่น 69-75 กก. ไกรวิชญ์ แสงอรุณ จากศรีสะเกษ ชนะคะแนน วุฒิพงษ์ จากเชียงใหม่ 19-18 คะแนน, รุ่น 75-81 กก. ภราดร ประเดิมดี จากสุรินทร์ ชนะฟาวล์ ธงชัย ดอนโบราณ
 

รุ่น 42-45 กก. รัชนีกร สีกระโดน จากนครราชสีมา ชนะคะแนน จุฑามาศ ออตรพงศ์ จากนครศรีธรรมราช 30-16 คะแนน, รุ่น 45-48 กก. อาภาพร อินทองสี จากนครศรีธรรมราช ชนะคะแนน สุพัฒตรา อุดมพันธ์ จากอุบลราชธานี 35-27 คะแนน, รุ่น 48-51 กก. จีรนันท์ ขามกุล จากขอนแก่น ชนะคะแนน พรรณลักษณ์ คงแสง จากนครนายก 47-18 คะแนน, รุ่น 51-54 กก. ธารทิพย์ วรรณพรม จากนครราชสีมา ชนะคะแนน ขวัญฤดี สมุทรสารัญ จากนครศรีธรรมราช 43-25 คะแนน, รุ่น 54-57 กก. จีระพักต์ อินทร์ล้ำ จากร้อยเอ็ด ชนะคะแนน อัญชลี โทนันต์ จากศรีสะเกษ 30-11 คะแนน, รุ่น 57-60 กก. ธิดารัตน์ เมืองวงษ์ จากนครราชสีมา ชนะอาเอสซี พันธิตรา คำอุด จากน่าน, รุ่น 60-64 กก. เรวดี โพธิ์นอก จากนครราชสีมา ชนะคะแนน ชิดชนก ด้วงลา อุตรดิตถ์ 25-16 คะแนน
 

วอลเลย์บอล ชิง 2 ทอง นักตบลูกยางหนุ่ม “เมืองนนท์” นนทบุรี เจ้าของเหรียญทองเมื่อปีที่แล้ว ยังโชว์ฟอร์มสมราคาแชมป์เก่า ตบเอาชนะ นครราชสีมา รองแชมป์เมื่อปีที่แล้ว ไปได้แบบสนุก 3-2 เซต 25-22, 14-25, 25-23, 23-25,15-12 คว้าเหรียญทองได้อีกสมัย ส่วนทีมหญิง นักตบลูกยางสาว “เมืองกรุง” กทม. รองแชมป์เก่าเมื่อปีที่แล้ว ซึ่งปีนี้เตรียมตัวมาดี ล้างอายเอาชนะ “แชมป์เก่า” นนทบุรี ไปได้ 3-0 เซต 25-15, 25-22, 25-22 หยิบเหรียญทองไปครอง สำหรับวอลเลย์บอลชายหาด ทีมชาย นนทบุรี ชนะ เพชรบูรณ์ 2-0 เซต 21-18, 21-18, ทีมหญิง เพชรบุรี ชนะ แม่ฮ่องสอน 2-0 เซต 21-10, 21-18 ขณะที่เทควันโด ชิง 4 ทอง รุ่น 78 กก. ขึ้นไป ชาย วชิรพล วิรัชกุล จอมเตะจาก กทม. เอาชนะ เบญจรงค์ พ่ออามาตย์ จากเพชรบุรี 17-4 คะแนน, รุ่น 68 กก.ขึ้นไป หญิง กาญจนา สุขีวาส จากปทุมธานี ชนะ พรรณราย หลังโหน จากเชียงใหม่ 3-2 คะแนน, ทีมชาย ปทุมธานี ชนะ กทม. 3-0 คะแนน
 

ผลชิงทองอื่นๆ วูซู ชิง 6 ทอง ประลองยุทธ 48 กก. ชาย ที่1 องอาจ อินทร์ทอง (นครราชสีมา) ชนะ สุนทร ละใบยูโส๊ะ (สตูล) 2-0 คะแนน, ประลองยุทธ รุ่น 48 กก. หญิง ที่1 อนุธิดา สุขเกษม (สระบุรี) ชนะ ทิฐินันท์ ไชยวงคำ (เชียงใหม่) 2-0 คะแนน, ประลองยุทธ รุ่น 52 กก. ชาย ที่1 อาทิตย์ กองเสริฐ (เชียงใหม่) ชนะ อรรคพล แนวหล้า (ขอนแก่น) 2-0 คะแนน, ประลองยุทธ 52 ก. หญิง ที่1 ปริยาภรณ์ นิยมฤทธิ์ (จันทบุรี) ชนะบาย ศิริลักษณ์ แก้วชา (นครพนม), ประลองยุทธ รุ่น 56 กก. ชาย ที่1 วายุ ชาติโคกสูง (นครราชสีมา) ชนะ อดิคุณ เสลากลาง (กทม.) 2-0 คะแนน, ประลองยุทธ รุ่น 56 กก. หญิง ที่1 สุภาวดี ขบวนรัมย์ (บุรีรัมย์) ชนะทีเคโอ เจนจิรา ประดิษฐ์ (ตรัง)
 

วูซู ยุทธลีลา ชิง 4 ทอง ยุทธลีลาชุดต่อสู้มือเปล่า ทีมชาย ที่1 เชียงใหม่ 7.53 คะแนน, ยุทธลีลาชุดต่อสู้มือเปล่า ทีมหญิง ที่1 สุรินทร์ 7.6 คะแนน, ยุทธลีลาชุดต่อสู้ประกอบอุปกรณ์ ทีมชาย ที่1 บุรีรัมย์ 7.23 คะแนน, ยุทธลีลาชุดต่อสู้ประกอบอุปรณ์ ทีมหญิง ที่1 7.30 คะแนน / วู้ดบิอล ชิง 2 ทอง นับจำนวนการตี บุคคลชาย ที่1 สิริภพ วรรณพิณ (สุพรรณบุรี) 338 คะแนน, นับจำนวนการตี บุคคลหญิง ที่1 ธันย์สิตา นิ่มนวล (สุพรรณบุรี) 351 คะแนน / หมากล้อม ชิง 2 ทอง ทีมชาย ที่1 กทม. ชนะ มหาสารคาม 1-0 คะแนน, ทีมหญิง ที่1 กทม. ชนะ มหาสารคาม 1-0 คะแนน / กีฬาทางอากาศ ชิง 2 ทอง ร่มบิน แบบบินขึ้นระยะทางสั้น ที่1 ชยพงศ์ โพธิภักดิ์ (ตราด) 16 คะแนน, ร่มบิน คะแนนรวมประเภทบุคคล ที่1 พงศ์กรณ์ ธนสกุลกรแสง (ลำปาง) 54 คะแนน
 

คริกเก็ต ชิง 2 ทอง ทีมหญิง เชียงใหม่ ชนะ กทม. 39-38 คะแนน, ทีมชาย ที่1 เชียงใหม่ ชนะ ขอนแก่น 98-94 คะแนน / ตะกร้อลอดห่วง ชิง 2 ทอง ทีมหญิง (กติกาสากล) ที่1 มหาสารคาม 690 คะแนน, ทีมชาย (กติกาสากล) ที่1 นครพนม 580 คะแนน / เปตอง ชิง 2 ทอง ทีมชาย 3 คน ที่1 ศรีสะเกษ ชนะ เพชรบุรี 13-6 คะแนน, ทีมหญิง 3 คน ที่1 พิจิตร ชนะ บุรีรัมย์ 13-5 คะแนน / ยิมนาสติก ชิง 2 ทอง ยิมนาสติกลีลา ทีมหญิง ที่1 สมุทรสาคร 215.26 คะแนน, ยิมนาสติกลีลา บุคคลรวมอุปกรณ์ หญิง ที่1 ภัคนันท์ ผิวผ่อง (กทม.) 91.24 คะแนน
 

ส่วนฟุตบอล ชาย รอบรองชนะเลิศ สมุทรปราการ ชนะจุดโทษ บุรีรัมย์ 5-4 (หลังจากเวลาปกติเสมอกัน 2-2), ฟุตบอล หญิง รอบรองชนะเลิศ ขอนแก่น ชนะ “แชมป์เก่า” ชลบุรี 1-0, นครศรีธรรมราช ชนะ ลำปาง 1-0
 

สรุปเหรียญรางวัล (ทอง-เงิน-ทองแดง) อันดับ1 กทม. 92-81-81, อันดับ2 เชียงใหม่ 37-32-41, อันดับ3 นครราชสีมา 37-22-27, อันดับ4 สุพรรณบุรี 32-23-37, อันดับ5 นครศรีธรรมราช 22-26-39, อันดับ6 ศรีสะเกษ 22-17-14, อันดับ7 สมุทรปราการ 21-25-27, อันดับ8 ชลบุรี 21-23-36, อันดับ9 อุบลราชธานี 18-11-24, อันดับ10 สุราษฏร์ธานี 16-12-12.        
 

สำหรับพิธิปิดจะมีขึ้นในวันที่ 29 มี.ค. ที่สนามกีฬา สพล.มหาสารคาม โดยมีนายยุทธพงศ์ จรัสเสถียร รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เดินทางมาเป็นประธาน ซึ่งเจ้าภาพจัดการแสดงไว้ 4 ชุด ที่สวยงาม คือ ชุดที่1 ม่วนชื่นไมตรีจิต มิตรภาพ, ชุดที่2 พลังเยาวชน ซึ้งซาบ ตราบดินฟ้า, ชุดที่3 ส่งมอบไฟ ด้วยใจรัก ด้วยศรัทธา, ชุดที่4 สืบคุณค่า พลังกีฬา สาสากล ก่อนที่จังหวัดศรีสะเกษ จะรับหน้าเสื่อเป็นเจ้าภาพกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 30 “ศรีสะเกษเกมส์” ระหวางวันที่ 13-23 มี.ค.57


Tags:

ข่าวที่เกี่ยวข้อง

แบ่งปัน

จำนวนคนดู 5,674 ครั้ง

แสดงความคิดเห็น