วันอังคาร 23 กันยายน 2557 อ่านความจริง อ่านเดลินิวส์

  การแข่งขันกีฬามหาวิทยาลัยแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 40 “พลบดีเกมส์” ที่สถาบันการพลศึกษา(สพล.) วิทยาเขตชลบุรี เมื่อวันที่ 19 ม.ค.ที่ผ่านมา มีพิธีปิดการแข่งขันอย่างเป็นทางการแล้ว โดยมี ดร.สุวัตร สิทธิหล่อ ปลัดกระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา เป็นประธานในพิธี ซึ่งเจ้าภาพได้จัดการแสดงไว้ 2 ชุด คือ ชุดที่ 1 “แดนเซอร์ไซส์ ฟอร์ ออล” และชุดที่ 2 “บ๊ายบาย พลบดีเกมส์” ก่อนที่ นายสมพงษ์ ชาตะวิถี อธิการบดี สพล. จะส่งมอบธงจัดการแข่งขันให้นายปรีชา ประยูรพัฒน์ ประธานฝ่ายเทคนิค คณะกรรมการบริหารกีฬามหาวิทยาลัยแห่งประเทศไทย(กกมท.) และส่งต่อให้ รศ.ดร.กิตติชัย ไตรรัตนศิริชัย อธิการบดี ม.ขอนแก่น รับในฐานะเจ้าภาพครั้งต่อไป จากนั้นเป็นการแสดงชุด “ฮ่วมช่อกัลปพฤกษ์ หลอมรวมใจ” ของ ม.ขอนแก่น 

  ด้านผลการแข่งขันในวันสุดท้ายมีชิงชัย 26 ทอง ฟุตบอลชาย รอบชิงชนะเลิศ “แชมป์เก่า”ม.นอร์ทกรุงเทพ พบกับ ม.กรุงเทพธนบุรี ที่มี เกริกฤทธิ์ ทวีกาญจน์ และอนุศักดิ์ เหล่าแสง รวมถึงนักเตะระดับไทยพรีเมียร์ลีกมาเต็มทีม ผลปรากฏว่า ม.กรุงเทพธนบุรี ออกนำไปก่อนจาก ศรัญญู อินต๊ะราช นาทีที่ 28 แต่ก่อนหมดเวลา 2 นาที ยุทธนา เรืองสุขสุด มาพังประตูให้ ม.นอร์ทกรุงเทพ ตีเสมอ 1-1 ต้องต่อเวลาพิเศษออกไปอีก 30 นาที ซึ่งก็ยังยิงประตูกันไม่ได้ ต้องมาตัดสินด้วยการยิงจุดโทษ และเป็น ม.นอร์ทกรุงเทพ ที่ยิงแม่นกว่าเอาชนะไปได้ 3-1 รวมชนะ 4-2 ทำให้ป้องกันแชมป์เป็นสมัยที่ 2 ได้สำเร็จ

  เทนนิส ชิง 5 ทอง รอบชิงชนะเลิศ นักหวดลูกสักหลาด จาก มรภ.สวนดุสิต ที่คว้าไปก่อน 1 ทอง 1 เงินในประเภททีม กวาดอีก 4 ทอง โดยชายเดี่ยว กิตติพงษ์ วชิรมโนวงศ์ เอาชนะ พีระเกียรติ ศิริฤทัยวัฒนา จาก ม.กรุงเทพ 7-6(7-2), 6-3 คว้าแชมป์เป็นสมัยที่ 3 ติดต่อกัน ส่วนหญิงคู่ ณิชาต์ เลิศพิทักษ์สินชัย, เพียงธาร ผลิพืช ชนะ จารุวดี แก้วมา, นภัสกร แสนแก้ว จาก ม.กรุงเทพ 6-3, 6-3, ชายคู่ กิตติพงษ์ วชิรมโนวงศ์, วริศ สอนบุตรนาค ชนะ ณัฐนนท์ กัจฉปานันท์,พีระเกียรติ ศิริฤทัยวัฒนา จาก ม.กรุงเทพ 5-7, 6-0, 10-6, คู่ผสม วริศ สอนบุตรนาค, เพียงธาร ผลิพืช ชนะ จารุวดี แก้วมา, กฤตบุญ พราหมณีย์ จาก ม.กรุงเทพ 6-4, 6-1 ส่วนหญิงเดี่ยว แคทเธอรีน เวสน์บุรี จาก ม.ศรีปทุม ชนะ วรัญญา วงค์เทียนชัย  จาก มรภ.สวนดุสิต 6-0, 3-6, 6-2 ทำให้ทีมเทนนิส มรภ.สวนดุสิต รับเงินอัดฉีดรวม 600,000 บาท

  บาสเกตบอล ชิง 2 ทอง รอบชิงชนะเลิศ ทีมหญิง ม.รัตนบัณฑิต ชนะ ม.ศรีปทุม 74-68 คะแนน, ทีมชาย “แชมป์เก่า 6 สมัย” ม.ธุรกิจบัณฑิตย์ ที่มีนำทัพโดย วุฒิพงษ์ ดาโสม และผู้เล่นต่างชาติ 5 คน พลาดท่า โดน ม.ศรีปทุม ถล่มเอาชนะไปได้อย่างขาดลอย 97-60 คะแนน

  เปตอง ชิง 2 ทอง รอบชิงชนะเลิศ ทีมหญิง 3 คน ม.เกษมบัณฑิต(ปนัดดา อยู่คง, วนิดา เทสพิทักษ์, จุฑารัตน์ เพ็ชรสวัสดิ์) ชนะ ม.ศรีปทุม(จันทร์จิรา หาญสุวรรณ์, วนิดา แดนกระโทก, เสาวรส ธัญญเจริญ) 13-10, ทีมชาย 3 คน ม.ศรีนครินทรวิโรฒ(ณัฐกานศ์ ดำขำ, นภา วงศ์เมือง, อภิสิทธิ์ กาญสอาด, ประเดิมชัย เถาแก้ว) ชนะ ม.รัตนบัณฑิต(รักตระกูล คำศิริรักษ์, วิชาญ สุขหนุน, พิพัฒน์ สายทอง, เมธาวัฒน์ ใจห้าว) 13-8

  ฟุตซอล รอบชิงชนะเลิศ ทีมหญิง ม.กรุงเทพธนบุรี ชนะ ม.รัตนบัณฑิต 5-3, ทีมชาย ม.รัตนบัณฑิต ชนะ มท.พระจอมเกล้าพระนครเหนือ 6-2,

  รักบี้ฟุตบอล 15 คน ทีมชาย รอบชิงชนะเลิศ ม.กรุงเทพ ชนะ ม.ธรรมศาสตร์ 33-18 จุด,

  แฮนด์บอล รอบชิงชนะเลิศ ทีมหญิง สพล. ชนะ ม.เกษตรศาสตร์ 32-28, ทีมชาย มรภ.สวนดุสิต ชนะ สพล. 44-43

   วอลเลย์บอล รอบชิงชนะเลิศ ทีมชาย ว.นครราชสีมา ชนะ สพล. 3-1 เซต(21-25, 25-15, 25-17, 25-12), ทีมหญิง ม.ธุรกิจบัณฑิตย์ ชนะ ม.รัตนบัณฑิต 3-2 เซต(25-23, 22-25, 19-25, 25-18, 15-12)

  สรุปเหรียญรวม 10 อันดับแรก(ทอง-เงิน-ทองแดง) อันดับ 1 สพล.(63-58-33), อันดับ 2 จุฬาลงกรณ์ฯ(52-32-40), อันดับ 3 ม.เกษตรศาสตร์(24-30-42), อันดับ 4 ม.กรุงเทพ(21-12-20), อันดับ 5 ม.เกษมบัณฑิต(19-7-22), อันดับ 6 ม.รัตนบัณฑิต(18-12-18), อันดับ 7 ม.ธุรกิจบัณฑิตย์(13-9-25), อันดับ 8 ม.รามคำแหง(12-8-17), อันดับ 9 ม.สยาม(12-6-11), อันดับ 10 มรภ.สวนดุสิต(10-11-12)

  นอกจากนี้ ในเดียวกัน รศ.ดร.กิตติชัย ไตรรัตนศิริชัย อธิการบดี ม.ขอนแก่น ได้แถลงข่าวความพร้อมเป็นเจ้าภาพกีฬามหาวิทยาลัยแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 41 “มอดินแดงเกมส์” ร่วมกับนายสมพงษ์ ชาตะวิถี อธิการบดี สพล. และนายปรีชา ประยูรพัฒน์ ประธานฝ่ายเทคนิค กกมท. โดย รศ.ดร.กิตติชัย ได้ยืนยันถึงความพร้อมในการจัดแข่งขัน วันที่ 14-22 มกราคม 2557 ซึ่งเบื้องต้น กำหนดชิงชัย 27 ชนิดกีฬา และจะพิจารณาเพิ่มอีกในอนาคต รวมถึง ยกน้ำหนัก ที่เพิ่งนำกลับมาบรรจุใน “พลบดีเกมส์” โดยได้ทุ่มงบประมาณกว่า 330,000,000 บาท เพื่อสร้างศูนย์กีฬาที่ได้มาตรฐาน และสิ่งอำนวยความสะดวกให้กับนักกีฬาที่จะเข้าร่วมแข่งขันครั้งนี้ด้วย

  ด้าน คณะอนุกรรมการคัดเลือกนักกีฬาดีเด่น ได้ประกาศผลการคัดเลือกนักกีฬา ดังนี้ ประเภทบุคคลมีสถิติ ชาย กรีฑา สินธวาชีวะ (กรีฑา-ม.สยาม), หญิง ศรุดา ไทรงาม (ว่ายน้ำ-จุฬาฯ), ประเภทบุคคลไม่มีสถิติ ชาย กิตติพงษ์ วชิรมโนวงศ์ (เทนนิส-มรภ.สวนดุสิต), หญิง ศิรวลัย สตารัตน์ (ฟันดาบ-ม.กรุงเทพ), ประเภททีมมีสถิติ ชาย ผลัดผสม 4X100 ม.จุฬาฯ(ศิวัช มาตังคพงศ์, ภวินท์ รักตะกนิษฐ์, ศุภกร ชีวะถาวร, ชลวัฒน์ โพธิ์ด้วง), หญิง ผลัดผสม 4X100 ม. จุฬาฯ(ชนิภรณ์ สุตีรณะ, ธนพร ธรรมกีรติวงศ์, วัสสาน์ ธรรมกีรติวงศ์, ศรุดา ไทรงาม), ประเภททีมไม่มีสถิติ ชาย เซปักตะกร้อทีมชุดชาย ม.กรุงเทพธนบุรี, หญิง ทีมเทนนิส มรภ.สวนดุสิต


Tags:

ข่าวที่เกี่ยวข้อง

แบ่งปัน

จำนวนคนดู 8,837 ครั้ง

แสดงความคิดเห็น