อ่านความจริง อ่านเดลินิวส์

อาทิตย์ที่ 16 ธันวาคม 2561

อ่านความจริง อ่านเดลินิวส์

อาทิตย์ที่ 16 ธันวาคม 2561

"มรภ.นครปฐม" ป้องแชมป์ลูกพลาสติก "กีฬาปัญญาชน"

“ทีมกรีฑา สพล.” ครองเจ้าทอง ป้องแชมป์สมัยที่ 2 ส่วนทัพลูกหวายหนุ่ม “กรุงเทพธนบุรี” ผงาดแชมป์สมัยที่ 5 “กีฬาปัญญาชน” รอมรับอัดฉีด 1 แสนบาท ส่วนสาว “มรภ.นครปฐม” ลางแค้น “เจ้าภาพ” ป้องกันแชมป์สมัยที่ 3 ติดต่อกัน ด้าน “เงือกสาว-ฉลามหนุ่ม” รั้ว “จามจุรี” แผลงฤทธิ์ไม่หยุด กวาดอีก 5 ทอง “ศรุดา” หยิบทองที่ 8 ขณะที่ รักบี้ 7 คนสาว สพล. สุดโหด ไล่ถล่มคู่แข่งยับ พุธที่ 16 มกราคม 2556 เวลา 07.20 น.

  การแข่งขันกีฬามหาวิทยาลัยแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 40 “พลบดีเกมส์” ที่สถาบันการพลบศึกษา(สพล.) วิทยาเขตชลบุรี เมื่อวันที่ 15 ม.ค.ที่ผ่านมา มีชิงชัย 59 ทอง เซปักตะกร้อ รอบชิงชนะเลิศ ทีมเดี่ยวหญิง “แชมป์เก่า” มรภ.นครปฐม ที่มี อารญา นะวะศรี(ตัวทำ), รุ่งทิพย์ ตะนะขิง(ตัวชง) และกาญจนา จันทร์เทพ(ตัวเสิร์ฟ) พบ สพล. ที่มี ศศิวิมล จันทรสิทธิ์(ตัวทำ), สุวนันท์ ขวาน้ำคำ(ตัวชง), สุภัสสร คำแพงศรี โดยคู่นี้เป็นคู่ชิงในประเภททีมชุด แลฝ่าย สพล.เอาชนะไปได้ แต่ครั้งนี้ผลปรากฏว่า มรภ.นครปฐมแก้เกมรับมาดี และเอาชนะไปได้อย่างสนุก 3-2 เซต 15-13, 15-17, 15-3, 8-15, 15-9 ล้างแค้นได้สำเร็จและคว้าแชมป์เป็นสมัยที่ 3 ติดต่อกัน

  ส่วนทีมชุดชาย รอบชิงชนะเลิศ ม.กรุงเทพธนบุรี แชมป์ 4 สมัย ยังโชว์ฟอร์มได้อย่างสุดยอด เอาชนะ “เจ้าภาพ” สพล. ไปอย่างสุดมันส์ 2-1 ทีม (ทีม ก. ม.กรุงเทพธนบุรี แพ้ สพล. 15-9, 12-15, 11-15, ทีม ข ม.กรุงเทพธนบุรี ชนะ สพล. 15-12, 13-15, 15-8, ทีม ค. ม.กรุงเทพธนบุรี ชนะ สพล. 15-13, 15-13) ทำให้ป้องกันแชมป์เป็นสมัยที่ 5 ติดต่อกัน พร้อมรับเงินอัดฉีดอีก 100,000 บาท

  ว่ายน้ำ ชิง 6 ทอง “เงือกแนท”ศรุดา ไทรงาม จาก จุฬาฯ ที่คว้าไปแล้ว 7 ทอง 1 เงิน ในการแข่งขันครั้งนี้ ยังร้อนแรงต่อเนื่องเก็บอีก 1 ทอง ในท่าฟรีสไตล์ 100 เมตร เวลา 59.45 วินาที คว้าทองที่ 8 ในกับตัวเองและใกล้ที่จะคว้าตำแหน่งราชินีสระในครั้งนี้ไปครอง ส่วนฟรีสไตล์ 100 เมตรชาย ชลวัฒน์ โพธิ์ด้วง จากจุฬาฯ ว่ายแตะขอบสระเป็นคนแรก เวลา 52.36 วินาที ทำลายสถิติของอาวุธ ชินนภาแสน ที่ทำไว้ 52.48 วินาที ในครั้งที่ 31 ที่ จ.เชียงใหม่ เมื่อปี 2547ลงได้สำเร็จ ด้านเดี่ยวผสม 200 เมตรชาย “ฉลามต่อ” รดมยศ มาตเจือ จากรั้ว “จามจุรี” จุฬาฯ ยังป้องกันแชมป์ได้สำเร็จ หลังทำเวลา 2.09.84 นาที ส่วนกรรเชียง 100 เมตรหญิง ที่ 1 ชนิภรณ์ สุตีรณะ(จุฬาฯ) 1.08.52 นาที, ฟรีสไตล์ 1,500 เมตรชาย ที่ 1 ศิวัช มาตังคพงศ์(จุฬาฯ) 17.32.03 นาที ทำให้ทีมว่ายน้ำจุฬาฯ กวาดไปแล้ว 24 ทอง ขณะที่กบ 200 เมตรหญิง ที่ 1 ชลธิดา อ่อนนิ่ม(ม.เกษตรศาสตร์) 2.49.10 นาที,

  กรีฑา วันสุดท้าย ชิง 9 ทอง “ทีมกรีฑา สพล.” เก็บอีก 3 ทอง จาก ขว้างค้อนชาย ที่ 1 มนตรี พรมโพธิ์ 49.73 เมตร, วิ่ง 10,000 เมตรชาย สัญชัย นามเขต เวลา 33.51.34 นาที และวิ่งผลัด 4x400 เมตรชาย ศตวรรษ คุ้มแวง, ศรีขรินทร์ วรรณสา, อชิตพล พุ่มพวง, แอนดูว์ ภูมินทร์ เอมสวนะ วิ่งเข้าเส้นชัยเป็นทีมแรก เวลา 3.17.82 นาที ควาเหรียญทองปิดท้าย และทำให้การแข่งขันหนนี้ สพล. ครองเจ้าเหรียญทองกีฬากรีฑาไปครอง หลังทำได้ 12 ทอง และเป็นการป้องกันแชมป์สมัยที่ 2 ติดต่อกัน

  ส่วนขว้างค้อนหญิง ที่ 1 รุจิรา โควังชัย(มรภ.สวนดุสิต) 46.23 เมตร(ทำลายสถิติ), วิ่ง 800 เมตรหญิง ที่ 1 ตรีวดี ยงพันธ์(ม.รัตนบัณฑิต) 2.14.52 นาที, วิ่ง 800 เมตรชาย ที่ 1 วัชรินทร์ แวกาจิ(มรภ.สวนดุสิต) 1.53.34 นาที, เขย่งก้าวกระโดดหญิง ที่ 1 จามจุรี ขวัญสง(จุฬาฯ) 12.61 เมตร, วิ่งข้ามรั้ว 100 เมตรหญิง ที่ 1 พนิดา รัตนจันทร์(ม.กรุงเทพ) 14.29 วินาที, วิ่งข้ามรั้ว 110 เมตรชาย ที่ 1 จำรัส  ฤทธิเดช(ม.เกษมบัณฑิต) 14.39 วินาที. สัตตกรีฑาหญิง ที่ 1 สุนิสา โคตรสีเมือง(ม.ธรรมศาสตร์) 4,769 คะแนน, วิ่งผลัด 4x400 เมตรหญิง ที่ 1 มรภ.สุราษฎร์ธานี(พิมลรัตน์ รัตนา, สุนิษา เพชรบ้านนา, อุบลวรรณ บุญแก้ว, จุฑามาศ โขนขำ) 3.51.37 นาที,

  ขี่ม้า ชิง 2 ทอง กระโดดข้ามเครื่องกีดขวาง ประเภททีม ที่ 1 จุฬาฯ(นชล บุนนาค, นภัส รัชนี, พรศรี ประจวบเหมาะ, กัญจน์นิกข์ ชุติมา), กระโดดข้ามเครื่องกีดขวาง ที่ 1 มัณศิกา ปิยวิทยาการ (ม.เกษตรศาสตร์)
  เทควันโด ชิง 7 ทอง ประเภทท่ารำ(พุ่มเซ่) บุคคลหญิง ที่ 1 วนิดา รักษาศรี(ม.ธุรกิจบัณฑิตย์), บุคคลชาย ที่ 1 คณวัฒน์ สุขเจริญ(จุฬาฯ), คู่ผสม ที่ 1 นราวิชญ์ รุจิราโรจนากร, ชมพูนุช มาลากุล(ม.ธรรมศาสตร์), ประเภทต่อสู้ รอบชิงชนะเลิศ รุ่นไม่เกิน 46 กก. บุคคลหญิง อิสรีย์ เนื่องจำนงค์(ม.เกษตรศาสตร์) ชนะผ่าน บุษยพัชร์ เชื่อมใจ(ม.ธุรกิจบัณฑิตย์), รุ่น 73 กก.หญิง ไพลิน มณีคำ(มรภ.จันทรเกษม) ชนะ ภรณ์ทิพย์ ถาวรประดิษฐ์(ม.เกษตรศาสตร์) 9-6, รุ่น 87 กก.ชาย อวิษฐ์ ปุ๋ยสำลี(ม.เกษมบัณฑิต) ชนะ ณัฐพนธ์ ปัญญาวงศ์(ม.ธุรกิจบัณฑิตย์) 12-5, รุ่น 54 กก.ชาย รวีโรจน์ ลิ่วขจรศักดิ์(ม.สยาม) ชนะ รุ่งโรจน์ แสงจันทร์(สท.พระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง) 3-0,

  ฟันดาบ ชิง 2 ทอง รอบชิงชนะเลิศ เซเบอร์บุคคลชาย เรืองฤทธิ์ แหเกิด(ม.เกษตรศาสตร์) ชนะ ชิตพล เบ็ญจวรรณ(ม.ธรรมศาสตร์) 15-12, ดาบเอเป้บุคคลหญิง  วันวิภา ทองเผือก(มท.พระจอมเกล้าพระนครเหนือ) ชนะ จินตนา สุ่มมาตย์(ม.มหาสารคาม) 15-5,

  มวยปล้ำ ชิง 6 ทอง รอบชิงชนะเลิศ เกรกโกโรมัน รุ่น 66 กก.ชาย สิทธิพงษ์ คึมยะราช(สพล.) ชนะ เอกพล จตุรงค์ล้ำเลิศ(มท.พระจอมเกล้าพระนครเหนือ), รุ่นไม่เกิน 84 กก.ชาย ธีรวัฒน์ โกศิริ(สพล.) ชนะ สกลทร โกสุทัน(ม.รังสิต), ฟรีสไตล์ รุ่น48 กก.หญิง วาสนา จันทร์น้อย(สพล.) ชนะ ธีรารัตน์ เพ็ชรโยธิน(ม.กรุงเทพ), ฟรีสไตล์ รุ่น 59 กก.หญิง วิชายาดา ธนกิจเดชวรดร(ม.กรุงเทพ) ชนะ ยุพาพร สุตคาน(สพล.), รุ่น 55 กก.ชาย ภานุวัฒน์ ชายสวัสดิ์(ม.กรุงเทพ) ชนะ วีรชัย หอมดอก(สพล.), รุ่น 74 กก.ชาย กาญจนพัฒน์ จรรยา(ม.รังสิต) ชนะ อนุชา อาสาสู้(สพล.)

  ยกน้ำหนัก ชิง 3 ทอง รุ่น 53 กก.หญิง ที่ 1 สุนิสา สมนิยาม(มรภ.สวนดุสิต) สแนทช์ ได้ 62 กก. คลีนแอนด์เจิร์ก ได้ 82 กก. รวม 144 กก., รุ่น 77 กก.ชาย ที่ 1 ยงยุทธ เฟื่องทอง(มรภ.ราชนครินทร์)สแนทช์ ได้ 100 กก. คลีนแอนด์เจิร์ก ได้ 111 กก. รวม 211 กก., รุ่น 63 กก.หญิง ที่ 1 ภัทรสุดา สุวรรณเพ็ชร(ม.การจัดการและเทคโนโลยีอีสเทิร์น) สแนทช์ ได้ 63 กก. คลีนแอนด์เจิร์ก ได้ 80 กก. รวม 143 กก.,

  ยิงปืน ชิง 4 ทอง ปืนสั้นยิงเร็วบุคคลชาย ที่ 1 ปองพล กุลชัยรัตนา(ม.กรุงเทพ) ทำได้ 552 คะแนน, ปืนสั้นยิงเร็ว ทีมชาย ที่ 1 ม.กรุงเทพ(ศิวกร ตั้งจิตรุจิกร, ชลัมพล กิจตระกูลรัตน์, ปองพล กุลชัยรัตนา) ทำได้ 1,595 คะแนน, ปืนสั้นอัดลม บุคคลหญิง ที่ 1 กนกกาญจน์ ไชยมงคล(ม.ธรรมศาสตร์) 378 คะแนน, ปืนสั้นอัดลม ทีมหญิง ที่ 1 ม.กรุงเทพ(ภูริตา กุลชัยรัตนา, ปรวีญ์ บุตรชา, สิริพรรณ วชิรศักดิ์โสภานะ, รินทร์ลภัส พัฒนะชัยจรัส) ทำได้ 1,100 คะแนน

  รักบี้ฟุตบอล 7 คน ชิง 2 ทอง รอบชิงชนะเลิศ ทีมหญิง สพล. ชนะ มรภ.นครปฐม 50-0 จุด,  ทีมชาย ม.กรุงเทพ ชนะ จุฬาฯ 19-14 จุด

  เรือพาย ชิง 8 ทอง คยัค ชาย 1 คน (k1) 200 เมตร ที่ 1 ณัฐวัตร แหวนพรหม(ม.สยาม) 41.59 วินาที, คยัค หญิง 2 คน (k2) 200 เมตร ที่ 1 ปัทมา สนธิ, อริศรา พันธุลาภ(ม.ศรีนครินทรวิโรฒ) 50.52 วินาที, แคนู ชาย 1 คน (C1) 200 เมตร ที่ 1 นเรศม์ เนาว์ประโคน(ม.สยาม) 47.92 วินาที, เรือยาว ชาย 5 ฝีพาย 200 เมตร ที่ 1 ม.สยาม 47.83 วินาที, คยัค หญิง 1 คน (k1) 200 เมตร ที่ 1 ปัทมา สนธิ(ม.ศรีนครินทรวิโรฒ) 54.71 วินาที, คยัค ชาย 2 คน (k2) 200 เมตร ที่ 1 ชาญฤทธิ์ ฉากเขียน, เกษมสิทธิ์ บริบูรณ์วศิน(ม.เกษตรศาสตร์) 41.12 วินาที, แคนู ชาย 2 คน (C2) 200 เมตร ที่ 1 นเรศม์ เนาว์ประโคน, อาณพ แก้วเฟื่อง(ม.เกษตรศาสตร์) 46.95 วินาที, เรือยาว หญิง 5 ฝีพาย 200 เมตร ที่ 1 สพล. 59.62 วินาที

  หมากกระดาน ชิง 8 ทอง หมากฮอส ทีมชาย ที่ 1 ม.รามคำแหง, ทีมหญิง ที่ 1 ม.ขอนแก่น, หมากรุกไทย ทีมชาย ที่ 1 จุฬาฯ, ทีมหญิง ที่ 1 มรท.รัตนโกสินทร์, หมากรุกสากล ทีมชาย ที่ 1 ม.ธรรมศาสตร์, ทีมหญิง ที่ 1 จุฬาฯ, หมากล้อม ทีมชาย ที่ 1 ม.อัสสัมชัญ, ทีมหญิง ที่ 1 จุฬาฯ

  สรุปเหรียญรวม 5 อันดับแรก(ทอง-เงิน-ทองแดง) อันดับ 1 สพล.(40-41-20), อันดับ 2 จุฬาลงกรณ์ฯ(36-22-20), อันดับ 3 ม.กรุงเทพ(15-8-15), อันดับ 4 ม.เกษมบัณฑิต(15-2-9), อันดับ 5 ม.เกษตรศาสตร์(11-20-25).



คุณเห็นด้วยกับข่าวนี้หรือไม่

  • เห็นด้วย
    0%
  • ไม่เห็นด้วย
    0%

คำสำคัญ

บอกต่อ : 0