อ่านความจริง อ่านเดลินิวส์

พุธที่ 26 มิถุนายน 2562
พิธีราชาภิเษกรัชกาลที่ 10

อ่านความจริง อ่านเดลินิวส์

พุธที่ 26 มิถุนายน 2562

"นครปฐม"ทำได้!เฝ้ารอถึง4ปีทองยัดห่วง"บุรีรัมย์เกมส์"

ยัดห่วงสาวนครปฐม ผงาดครองแชมป์บาสเกตบอลหญิงได้อีกครั้งในรอบ 4 ปี เมื่อจัดการสยบ "แชมป์เก่า" อ่างทอง 56-52 แต้ม หลังรอคอยมานานตั้งแต่ พ.ศ.2558 "โค้ชสมถวิล รัตโนภาส" กุนซือบาสสาวนครปฐม เผยกลยุทธ์สู่ชัยชนะนำข้อผิดพลาดไปแก้ไข ชี้ ลูกทีมเล่นตามแท็คติกจึงเป็นที่มาของเหรียญทองนี้ ด้าน ฟุตบอลชาย รอบชิงชนะเลิศ "แข้งหนุ่มโคราช" ซัดจุดโทษแม่นกว่า "นครสวรรค์" ด้วยสกอร์ 4-2 หลังออกเจ๊าในเวลาปกติ 0-0 คว้าแชมป์ไปครอง ฝั่ง นักหวดลูกสักหลาดสุพรรณบุรี วันสุดท้าย ทำผลงานเบิ้ลแชมป์ ครองเจ้าทองเทนนิส "บุรีรัมย์เกมส์" เบ็ดเสร็จเก็บไป 4 ทอง, 2 เงิน 2 ทองแดง ขณะที่ "กกท." แย้ม อาจบรรจุ "อีสปอร์ต" เข้าไว้ใน "ช้างขาวเกมส์" ครั้งต่อไป อาทิตย์ที่ 19 พฤษภาคม 2562 เวลา 17.43 น.

การแข่งขันกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 35 "บุรีรัมย์เกมส์" ที่ จ.บุรีรัมย์ เมื่อวันที่ 19 พ.ค. มีชิงชัย 116 เหรียญทอง ไฮไลต์อยู่ที่ บาสเกตบอล ชิง 2 ทอง โดย ทีมหญิง รอบชิงชนะเลิศ "แชมป์เก่า" อ่างทอง เจอกับ นครปฐม ซึ่งเป็นการรีแมตช์คู่ชิงจากศึกกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 34 "น่านเกมส์" เมื่อปีที่แล้ว ปรากฎว่า นครปฐม ทำการบ้านเตรียมแผนการเล่นมาดีกว่า ชู๊ตเฉือนเอาชนะแชมป์เก่าไปได้ 56-52 ล้างแค้นได้สำเร็จ และเป็นการกลับมาคว้าเหรียญทองได้อีกครั้งในรอบ 4 ปี ส่วน ทีมชาย รอบชิงชนะเลิศ นักยัดห่วง กทม. เจ้าของเหรียญทองจากปีที่ผ่านมา จัดการต้อนชนะ ปทุมธานี ไปสบาย ๆ 98-59 คว้าทองไปครองอีกหนึ่งสมัย 
     
หลังเกม โค้ชสมถวิล รัตโนภาส หัวหน้าผู้ฝึกสอนทีมบาสหญิงนครปฐม กล่าวว่า เหรียญทองนี้เป็นการเฝ้ารอคอยความสำเร็จมานานถึง 4 ปี ซึ่งตนเองเคยทำทีมได้แชมป์ติดต่อกันในระหว่างปี 2553-2558 ส่วนกลยุทธ์สำคัญที่เอาชนะคู่แข่งได้ในนัดชิงฯ นั้น ก็เพราะว่าเราพยายามนำข้อผิดพลาดจากเมื่อปีที่แล้ว ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการชู๊ต การเก็บรีบาวด์ รวมถึงการป้องกัน 3 คะแนนของคู่ต่อสู้มาแก้ไข ส่วนการที่ลูกทีมทำได้ตามแท็คติกที่วางไว้ จึงทำให้กลับมาคว้าแชมป์ได้อีกครั้ง 


     
ฟุตบอล ชิง 2 ทอง ทีมชาย รอบชิงชนะเลิศ นครสวรรค์ ที่รอบรองชนะเลิศ เฉือนชนะ สมุทรปราการ (แชมป์เก่า) 1-0 พบกับ นครราชสีมา ที่เอาชนะกระบี่ 2-1 ซึ่งรูปเกมเป็นนครสวรรค์ เปิดฉากบุกตลอดทั้งเกม แต่ไม่สามารถจบสกอร์ได้ ครบ 90 นาที ยังเสมอ 0-0 ต้องหาแชมป์ด้วยการดวลจุดโทษ ปรากฏว่า ขุนพลนักเตะโคราช ยิงแม่นกว่า เอาชนะไป 4-2 คว้าแชมป์ไปครอง ขณะที่ ทีมหญิง รอบชิงชนะเลิศ ขอนแก่น ชนะ นครศรีธรรมราช 4-1 โดย นครศรีธรรมราช ได้ประตูนำก่อน จาก  ตรีสรา เกตกาญจน์ นาทีที่ 4 หลังจากนั้นแข้งสาวขอนแก่น จัดการรัว 4 ประตูรวด ได้จาก ธาดารัตน์ ไทยทรงธรรม นาที 26, จันทรภรณ์ วิเศษวรรณ นาที 82, พรนภา อุ่นสา นาที 85 และ ศิริวรรณ ศรีมงคล นาที 90+2  คว้าแชมป์ไปครอง


     
เทนนิส วันสุดท้าย ชิง 2 ทอง ชายเดี่ยว รอบชิงชนะเลิศ "แซ็ก" ฐานทัพ สุขสำราญ จากสุพรรณบุรี โชว์ฟอร์มแกร่งไล่ต้อนเอาชนะ สิรวิชญ์ สุดเนตร (อำนาจเจริญ) ขาดลอย 2-0 เซต 6-2, 6-0 คว้าทองได้สำเร็จ ขณะที่ หญิงเดี่ยว รอบชิงชนะเลิศ "ออมสิน" อัญชิสา ฉันทะ ดาวรุ่งของสุพรรณบุรี หวดชนะเพื่อนร่วมสังกัด ศุภาพิชญ์ เกือรัมย์ 2-0 เซต 7-5, 6-2 คว้าแชมป์ไปได้ สรุป สุพรรณบุรี ครองเจ้าเหรียญทองเทนนิส โดยคว้ารวมได้ 4 ทอง, 2 เงิน 2 ทองแดง
     
แฮนด์บอล ชิง 4 ทอง ประเภทในร่ม ทีมชาย รอบชิงชนะเลิศ กทม. ชนะ สมุทรปราการ 35-33 คว้าทองไปครอง ส่วน ประเภทในร่ม ทีมหญิง รอบชิงชนะเลิศ นนทบุรี ชนะ ศรีสะเกษ 43-40 คว้าทองไปครอง ขณะที่ ประเภทชายหาด ทีมชาย รอบชิงชนะเลิศ สมุทรปราการ ชนะ กทม. 2-0 พีเรียด คว้าทองไปครอง และประเภทชายหาด ทีมหญิง รอบชิงชนะเลิศ กทม. ชนะ อุบลราชธานี 2-0 พีเรียด คว้าทองไปครอง สรุปรวมทัพแฮนด์บอล กทม. กวาดรวมได้ 2 ทอง 1 เงิน ได้เป็นเจ้าทองสนามนักขว้างในครั้งนี้   


     
ฟุตซอล ชิง 2 ทอง ทีมชาย รอบชิงชนะเลิศ แข้งโต๊ะเล็กชาย กทม. โชว์ฟอร์มสมดีกรีแชมป์เก่า สอยเอาชนะ เชียงใหม่ 3-1 โดยเกมนี้ ธีรศักดิ์ เผยพิมาย นักเตะของ กทม. จัดการซัดแฮตทริกได้ในนาทีที่ 21, 32, 40 ส่วน เชียงใหม่ ตีไข่แตกได้จาก ธนากร หยกสุขสิริพงศ์ นาทีที่ 18 ทำให้ทัพโต๊ะเล็กเมืองหลวงป้องกันแชมป์ได้อีกสมัย ส่วน ทีมหญิง รอบชิงชนะเลิศ "แชมป์เก่า" กทม. พลาดท่าล็อกถล่มพ่ายหวิวให้กับ สุพรรณบุรี 3-4 ทำให้ทีมโต๊ะเล็กสาวสุพรรณบุรีกระชากแชมป์มาครองได้สำเร็จ


     
ส่วนผลชิงทองกีฬาอื่น ๆ ที่น่าสนใจ มีดังนี้ คริกเก็ต ชิง 2 ทอง ทีมหญิง ที่ 1 มหาสารคาม, ทีมชาย ที่ 1 จันทบุรี, จักรยาน ชิง 2 ทอง ประเภทลู่ เปอร์ซูท ทีมชาย (4 กม.) ที่ 1 กทม., ประเภทลู่ อิลิมิเนชั่นเรส-ชาย ที่ 1 วิศวกร แก้วทอง (กทม.), ชักเย่อ ชิง 2 ทอง ทีมชาย 8 คน ที่ 1 กทม., ทีมหญิง 8 คน ที่ 1 กทม., ซอฟท์เทนนิส ชิง 2 ทอง ทีมชาย ที่ 1 กทม., ทีมหญิง ที่ 1 กำแพงเพชร, ซอฟท์บอล ชิง 2 ทอง ทีมหญิง ที่ 1 กทม., ทีมชาย ที่ 1 ชัยภูมิ, ตะกร้อลอดห่วงสากล ชิง 2 ทอง ทีมหญิง ที่ 1 อุดรธานี, ทีมชาย ที่ 1 นครพนม  

  
 
กกท.แย้มบรรจุอีสปอร์ตปีต่อไป 
     
ทางด้าน "รองตูน" นายณัฐวุฒิ เรืองเวส รองผู้ว่าการ กกท. ฝ่ายกีฬาเป็นเลิศและวิทยาศาสตร์ เปิดเผยว่า การแข่งขันกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 36 "ช้างขาวเกมส์" จ.ตราด จะเป็นเจ้าภาพปีหน้า 2563 กำหนดชิงชัย 36 ชนิดกีฬา ประกอบด้วย กีฬาบังคับ 1.กรีฑา 2.ว่ายน้ำ ส่วนกีฬาสากล 3.กีฬาทางอากาศ 4.กอล์ฟ 5.คาราเต้โด 6.จักรยาน 7.ชักกะเย่อ 8.ซอฟท์บอล 9.ซอฟท์เทนนิส 10.ตะกร้อ 11.เทควันโด 12.เทนนิส 13.เทเบิลเทนนิส 14.บริดจ์ 15.บาสเกตบอล 16.แบดมินตัน 17.เปตอง 18.เพาะกาย 19.ฟุตบอล/ฟุตซอล 20.มวยปล้ำ-ชายหาด 21.มวยสากลสมัครเล่น 22.ยกน้ำหนัก 23.ยูโด 24.ยูยิตสู 25.รักบี้ฟุตบอล 26.เรือใบ 27.เรือพาย 28.วอลเลย์บอลในร่ม-ชายหาด 29.วู้ดบอล 30.สนุกเกอร์ 31.หมากล้อม 32.ลีลาศ 33.เอ็กซ์ตรีม 34.แฮนด์บอล-ชายหาด 35.ยิงปืน และกีฬาอนุรักษ์ ได้แก่ มวยไทยสมัครเล่น อย่างไรก็ตาม ทั้งหมด 36 ชนิดกีฬานั้นเป็นเพียงข้อสรุปเบื้องต้น แต่ก็ยังมีโอกาสที่ชนิดกีฬาอื่น ๆ จะเข้ามาจัดการแข่งขันเพิ่มเติมได้ โดยเฉพาะกีฬาอีสปอร์ต ซึ่งปัจจุบันได้รับความสนใจจากประชาชนค่อนข้างมาก ดังนั้น ก็มีโอกาสที่จะได้บรรจุเข้ามาในช้างขาวเกมส์ แต่อาจจะเข้ามาในรูปแบบของกีฬาสาธิตก่อน เพื่อเป็นการให้ข้อมูลความรู้แก่ผู้ปกครองว่ากีฬาอีสปอร์ตนั้นไม่ใช่กลุ่มของเด็กติดเกมส์อีกต่อไป
     
สรุปเหรียญรางวัล (ทอง-เงิน-ทองแดง) อันดับ 1 กทม. 132-103-114, อันดับ 2 ชลบุรี 53-57-48, อันดับ 3 สุพรรณบุรี 46-32-43, อันดับ 4 นครราชสีมา 45-23-26, อันดับ 5 เชียงใหม่ 24-28-41, อันดับ 6 นครศรีธรรมราช 24-23-31, อันดับ 7 ศรีสะเกษ 19-12-27, อันดับ 8 สมุทรปราการ 17-16-18, อันดับ 9 ขอนแก่น 16-7-24, อันดับ 10 นครปฐม 15-13-21
     
สำหรับ พิธีปิด "บุรีรัมย์เกมส์" จะมีขึ้นในวันที่ 20 พ.ค.นี้ ที่ สนามกีฬา อบจ.บุรีรัมย์ (เขากระโดง สเตเดี้ยม) โดยมี นาวาตรี วรวิทย์ เตชะสุภากูร ผู้ช่วยรัฐมนตรีประจำกระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา เป็นประธาน พร้อมด้วย ดร.ก้องศักด ยอดมณี ผู้ว่าการ กกท. และ นายธีรวัฒน์ วุฒิคุณ ผู้ว่าราชการจังหวัดบุรีรัมย์ รวมทั้งคณะนักกีฬา และเจ้าหน้าที่จาก 77 จังหวัดร่วมพิธีปิด พร้อมกับมีการแสดงทั้งหมด 4 ชุด ได้แก่ ชุดที่ 1.การกีฬาผนึกรักสามัคคี, ชุดที่ 2. เรืองรวีพิธีการวันสดใส, ชุดที่ 3. อนุสรณ์แสงรักประจักษ์ใจ จากนั้นเป็นพิธีดับไฟในกระถางคบเพลิง พร้อมกับมอบธงประจำการแข่งขันให้ จ.ตราด เจ้าภาพครั้งต่อไป. 

คุณเห็นด้วยกับข่าวนี้หรือไม่

  • เห็นด้วย
    0%
  • ไม่เห็นด้วย
    0%

บอกต่อ : 16