อ่านความจริง อ่านเดลินิวส์

พฤหัสบดีที่ 1 ตุลาคม 2563
#เราจะผ่านวิกฤติไปด้วยกัน

อ่านความจริง อ่านเดลินิวส์

พฤหัสบดีที่ 1 ตุลาคม 2563

หนึ่งล้านเล็กควงวันเฮงคว้านักมวยดีเด่น

ตัดสินแล้ว ผู้รับรางวัลเชิญชูเกียรติวันมวยไทย ครั้งที่ 8 จำนวน 22 รางวัล "เจ้าสด" ฉัตรชัยเดชา บุตรดี คว้าดีเด่นมวยสมัครเล่น ขณะที่แชมป์โลก วันเฮง คว้าดีเด่นมวยสากลอาชีพ และ หนึ่งล้านเล็ก จิตรเมืองนนท์ ควบ 2 รางวัล ทั้งรางวัลคู่มวยดุเดือด และนักมวยไทยอาชีพดีเด่น โดยมี เสาโท รับรางวัลนักมวยไทยอาชีพดาวรุ่ง ศุกร์ที่ 24 มกราคม 2563 เวลา 16.46 น.



การกีฬาแห่งประเทศไทย (กกท.)  แต่งตั้งคณะกรรมการพิจารณารางวัลบุคคลในวงการกีฬามวย ครั้งที่ 8  ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2563  เพื่อพิจารณาคัดเลือกบุคคในวงการมวยที่เหมาะสมเข้ารับรางวัลเชิดชูเกียรติวันมวยไทย  ซึ่้งมีขึ้นในวันที่ 6 ก.พ.ของทุกปี ตามที่คณะรัฐมนตรีเห็นชอบ  โดยปีนี้มี พล.ต.อำนาจ การงาน  เป็นฐานะประธานคณะกรรมการฯ ได้เป็นประธานประชุมคณะกรรมการฯ ครั้งสุดท้าย  ที่ห้องประชุม 1 ชั้น 6 อาคารเฉลิมพระเกียรติ 7 รอบ พระชนมพรรษา การกีฬาแห่งประเทศไทย (กกท.) หัวหมาก กรุงเทพฯ กำหนดจัดงานขึ้นระหว่างวันที่ 4-6 ก.พ.นี้ ซึ่งจะเป็นการจัดงานเทศกาลมวยไทย เอ็กซ์โป 2020 เริ่มเวลา 11.00 น. และมีการแข่งขันมวยไทยอาชีพเวลา 18.00 น. เป็นต้นไป ส่วนพิธีมอบรางวัลให้กับบุคคลในวงการมวยดีเด่น มีขึ้นในวันที่ 6 ก.พ.นี้ เริ่มเวลา 15.00 น. เป็นพิธีบวงสรวง ครอบครู และไหว้ครูมวยไทย จากนั้นเวลา 18.00 น.เป็นต้นไป จะเริ่มทำพิธีมอบรางวัล จนถึงเวลา 19.00 น. ปิดท้ายด้วยการแข่งขันมวยไทยอาชีพ ทั้ง 3 วัน จัดบริเวณลานพลาซ่าหน้าอินดอร์สเตเดี้ยม หัวหมาก การกีฬาแห่งประเทศไทย (กกท.)

ในการประชุมครั้งที่ 2  คณะกรรมการร่วมการพิจารณามอบรางวัลเชิดชูเกียรติบุคคลในวงการกีฬามวย ทั้งสิ้น 22 รางวัล ได้แก่ 1.รางวัลผู้ให้การสนับสนุนกีฬามวย บ.โตโยต้า เค.มอเตอร์ จำกัด,บ.สวนลุมไนท์บาซาร์ รัชดาภิเษก จำกัด,บ.เจริญโภคภัณฑ์อาหาร จำกัด มหาชน (ซีพีเอฟ)    ,บ.บุญรอดเทรดดิ้ง จำกัด,บ.โอสถสภา จำกัด (มหาชน),2.รางวัลสื่อมวลชนดีเด่น นายพัลลภ ศรีไพรวัลย์,3.รางวัลผู้ทรงคุณค่ากีฬามวยดีเด่น สาขาการอนุรักษ์และเผยแพร่กีฬามวย นายทวี พิพัฒน์กุล (พุฒิ ล้อเหล็ก),สาขาผู้ทรงคุณูปการต่อวงการกีฬามวย นายสุชัย พรชัยศักดิ์อุดม,4.รางวัลปูชนียบุคคลกีฬามวยดีเด่น นายสมชาย นิติวนะกุล,นายพิชัย ชุณหวชิร,5.รางวัลผู้เผยแพร่ศิลปะมวยไทยในต่างประเทศดีเด่น นายผุดผาดน้อย ออมกลิ่น (ผุดผาดน้อย วรวุฒิ),6.หัวหน้าค่ายมวยดีเด่น นายสมจิตร แว่นแก้ว (ค่ายมวยจิตรเมืองนนท์) ,7.ผู้ฝึกสอนมวยอาชีพดีเด่น นายสุบิน สนตอน (ค่ายมวยจิตรเมืองนนท์) 8.ผู้ฝึกสอนมวยสมัครเล่นดีเด่น นายภาคภูมิ แจ้งโพธิ์นาค (โค้ชมวยสากลสมัครเล่นทีมชาติไทย) ,9.ผู้ตัดสินดีเด่น ส.ต.ท.วัชรินทร์ รัชนิพนธ์,10..ผู้จัดการนักมวยดีเด่น น.ส.สุนทรี โลหะพืช (ค่ายมวยจิตรเมืองนนท์) ,11.ผู้จัดรายการแข่งขันมวยดีเด่น หรือโปรโมเตอร์ดีเด่น นายสมจิตร แว่นแก้ว และรางวัลพิเศษเนื่องจากได้รับรางวัลนี้มาเกิน 3 ครั้ง ได้แก่ผู้จัดการแข่งขันมวยยอดเยี่ยม พีรพงศ์ ธีระเดชพงษ์ (ชุ้น เกียรติเพชร)

 12.นายสนามมวยดีเด่น นายธีระยุทธ หอประเสริฐกิจ (สนามมวยเวทีมวยสยาม) ,13.รางวัลไหว้ครูมวยไทยสวยงามดีเด่น ศาสตรา ทองยศ (โผน พรัญชัย) ,14.คู่มวยดุเดือดดีเด่น กุหลาบดำ ส.จ.เปี๊ยกอุทัย กับ หนึ่งล้านเล็ก จิตรเมืองนนท์ ,15.นักมวยสากลสมัครเล่นดีเด่นชาย  "สด" ฉัตรชัยเดชา บุตรดี,16.นักมวยสากลสมัครเล่นดีเด่นหญิง สุดาพร ศรีสอนดี,17.นักมวยไทยสมัครเล่นชาย นฤพล จิตรา,18.นักมวยไทยสมัครเล่นหญิง ธนวรรณ ทองดวง ,19.นักมวยสากลอาชีพดีเด่นชาย ชยพล มูลศรี (วันเฮง ซีพีเอฟ แชมป์โลกรุ่นมินิมั่มเวต (105 ปอนด์) สภามวยโลก (WBC),20.นักมวยไทยอาชีพดาวรุ่งดีเด่นชาย เสาโท ศิษย์เชฟบุญธรรม,21.นักมวยไทยอาชีพดีเด่นหญิง ณัชกมล จันทาศรี (วันเดอร์เกิร์ล แฟร์แท็กซ์) ,22.นักมวยไทยอาชีพดีเด่นชาย หนึ่งล้านเล็ก จิตรเมืองนนท์

 

 

คุณเห็นด้วยกับข่าวนี้หรือไม่

  • เห็นด้วย
    0%
  • ไม่เห็นด้วย
    0%

บอกต่อ : 11