ผู้สื่อข่าวรายงานว่า นางชนิษา วิมลวัฒนา นายกเทศมนตรีเมืองสองพี่น้อง อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี พร้อมด้วยคณะผู้บริหารเทศบาลเมืองสองพี่น้อง ประธานชุมชน และคณะกรรมการ 18 ชุมชน ร่วมกับคณะกรรมการวัดอัมพวัน หรือวัดหลวงพ่อโหน่ง เขตเทศบาลเมืองสองพี่น้อง จัดให้มีกิจกรรมสีสันแห่งสายนที สืบสานประเพณีลอยกระทง ประจำปี 2566 ซึ่งตรงกับวันขึ้น 15 ค่ำ เดือน 12 ในระหว่างคืนวันที่ 26-27-28 พ.ย.2566 เพื่อสืบสานอนุรักษ์วัฒนธรรมท้องถิ่น รวมถึงการรักษาขนบธรรมเนียมประเพณีวิถีไทย และวัฒนธรรมอันดีงามของไทย และวิถีชีวิตของชุมชนที่มีต่อสายน้ำ อันเป็นประเพณีไทยที่ดีงาม สืบทอดเป็นมรดกทางวัฒนธรรม จากอดีตถึงปัจจุบัน โดยในค่ำคืนวันที่ 26 พ.ย.2566 ชมการประกวดหนูน้อยนพมาศ คืนวันที่ 27 พ.ย.2566 ชมการประกวดนางนพมาศ และในค่ำคืนวันที่ 28 พ.ย.2566 ชมการประกวดธิดาอัมพวัน นางฟ้าจำแลง เพื่อชิงมงกุฎเพชร สายสะพาย ถ้วยรางวัลชนะเลิศ และเงินสด ภายในงานประเพณีลอยกระทง ประจำปี 2566 วัดหลวงพ่อโหน่ง
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/11/281166NP@SPB222-5.jpg)
ทั้งนี้ผลการประกวดหนูน้อยนพมาศ คืนวันที่ 26 พฤศจิกายน 2566 มีหนูน้อยร่วมเข้าประกวดหนูน้อยนพมาศ 18 คน ผลการประกวดหนูน้อยนพมาศ รางวัลชนะเลิศ หมายเลข 1 ด.ญ.ศรันญ์วรัทย์ สัมฤทธิ์ ชุมชนประชาร่วมใจ รางวัลรองชนะเลิศ อันดับที่ 1 หมายเลข 5 ด.ญ.เฌอรีน ถาวรพานิช ชุมชนลาดเข็มทอง รางวัลรองชนะเลิศ อันดับที่ 2 หมายเลข 11 ด.ญ.สุพิชญา สุนทรวิภาต ชุมชนบางลี่เล็ก รางวัลรองชนะเลิศ อันดับที่ 3 หมายเลข 8 ด.ญ.อัยย์รดา แซ่ตั้ง ชุมชนบางใหญ่ รางวัลรองชนะเลิศ อันดับที่ 4 หมายเลข 7 ด.ญ.วิภาดา บุรีงาม ชุมชนปฐมตวงทอง รางวัลรองชนะเลิศ อันดับที่ 5 หมายเลข 2 ด.ญ.ปาริชาติ ศิริเชษฐ์ ชุมชนสองพี่น้อง
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/11/281166NP@SPB222-1.jpg)
ส่วนผลการประกวดนางนพมาศ ค่ำคืนวันที่ 27 พฤศจิกายน 2566 มีสาวงามร่วมเข้าประกวด 18 คน เช่นกัน ผลการประกวดนางนพมาศ รางวัลชนะเลิศ หมายเลข 18 น.ส.พัชรีญา พร้อมสมบูรณ์ น้องอิง ชุมชนคลองมะดัน รางวัลรองชนะเลิศ อันดับที่ 1 หมายเลข 3 น.ส.กมลวรรณ สริอุบล น้องชมพู่ ชุมชนรางภาษี รางวัลรองชนะเลิศ อันดับที่ 2 หมายเลข 9 น.ส.วิริญาภรณ์ แจ้งชัด น้องเอิร์ท ชุมชนประชาร่วมใจ รางวัลรองชนะเลิศ อันดับที่ 3 หมายเลข 10 น.ส.อรปียา ประเสริฐเลี้ยง น้องคะนิ้ง ชุมชนอำเภอเก่า รางวัลรองชนะเลิศ อันดับที่ 4 หมายเลข 7 น.ส.พรหมพร ผิวเกลี้ยง น้องเตย ชุมชนศรีสำราญ โดยมี พ.ต.อ.เกียรติชัย เกิดโชค ผกก.สภ.สองพี่น้อง นางชนิษา วิมลวัฒนา นายกเทศมนตรีเมืองสองพี่น้อง นายชุติพนธ์ ฉั่วอากร รองนายกเทศมนตรีฯ นายสัญญา บุญศิริ รองนายกเทศมนตรีฯ พร้อมด้วย นายครรชิต กระโห้แก้ว ผู้สื่อข่าว นสพ.เดลินิวส์ ประจำจังหวัดสุพรรณบุรี เป็นผู้มอบถ้วยรางวัล สายสะพาย และเงินรางวัลให้กับสาวงามผู้ครองตำแหน่งตามลำดับอีกด้วย