เมื่อวันที่ 26 ม.ค. 67 นายสุเทพ เลิศไกร อายุ 34 ปี ผู้ประกอบกิจการบ่อดิน หมู่ที่ 5 ต.โคกยาง อ.เหนือคลอง จ.กระบี่ เข้ายื่นหนังสือร้องเรียนขอความเป็นธรรมต่อ นายสมชาย หาญภักดีปฏิมา ผวจ.กระบี่ ผ่านศูนย์ดำรงธรรมจังหวัดกระบี่ว่า ถูกกลุ่มผู้มีอิทธิพล เป็นอดีตข้าราชการตำรวจพร้อมพวกเข้ามาข่มขู่ และพยายามขัดขวางไม่ให้ทำกิจการในพื้นที่ได้ ส่งผลให้เกิดความเดือดร้อนอย่างหนัก โดยมี นายสมปอง รัตนะ ผอ.กลุ่มงานศูนย์ดำรงธรรมจังหวัดกระบี่ รับเรื่อง
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/01/1706257444813.jpg)
นายสุเทพ ให้ข้อมูลว่า เมื่อวันที่ 25 ม.ค. 2567 ที่ผ่านมา ตนได้รับแจ้งจากคนงานที่เฝ้าบ่อดินว่า มีกลุ่มบุคคลประมาณ 10 คน เข้ามาที่บ่อดินและนำรถแบ๊กโฮยี่ห้อ ซานี่ ขนาด SY500 เข้ามาด้วย จึงได้เข้าไปตรวจสอบ พบว่ากลุ่มบุคคลดังกล่าว ได้ออกไปจากบริเวณบ่อดินที่เกิดเหตุแล้ว แต่ได้จอดรถแบ๊กโฮทิ้งไว้ที่บริเวณปากทางเข้า-ออก บ่อดินของตน ซึ่งตนเชื่อว่าการกระทำดังกล่าวเป็นการข่มขู่ให้เกิดความกลัว และได้ไปลงบันทึกประจำวันไว้เป็นหลักฐาน ที่ สภ.ปลายพระยา เนื่องจากเกรงว่าอาจจะเกิดอันตรายในภายหน้า หรือผู้ที่อยู่ใกล้ชิด หรือทรัพย์สินได้
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/01/1706257444960.jpg)
นายสุเทพ ได้กล่าวอีกว่า สำหรับ 1 ในกลุ่มบุคคลดังกล่าว เป็นถึงอดีตข้าราชการตำรวจยศ “พ.ต.ท.” ชอบพกพาอาวุธปืน ตนเชื่อว่าการกระทำที่เกิดขึ้นต้องการข่มขู่ตนอย่างแน่นอน ยอมรับว่าตอนนี้เดือดร้อนและหวาดกลัวมาก ต้องปิดกิจการบ่อดินชั่วคราว เพราะรู้สึกไม่ปลอดภัยทั้งตนเอง และคนใกล้ชิด จึงต้องมาร้องเรียนขอความเป็นธรรมต่อผู้ว่าราชการจังหวัด และขอให้มีการตรวจสอบว่ากลุ่มบุคคลดังกล่าว เข้าข่ายผู้มีอิทธิพลหรือไม่ และหลังจากนี้ หากว่ายังไม่ได้รับความเป็นธรรม ก็จะร้องเรียนไปยัง รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงมหาดไทย ท่านชาดา ไทยเศรษฐ์ ซึ่งดูแลปราบปรามผู้มีอิทธิพลต่อไป.