เมื่อวันที่ 24 มี.ค. พระครูปลัดทวีศักดิ์ สนฺตกาโย เจ้าอาวาสวัดเกาะแก้วเกษฎาราม ต.บ่อโพง อ.นครหลวง จ.พระนครศรีอยุธยา เปิดภาพกล้องวงจรปิดของวัด ให้กับทางผู้สื่อข่าวดู หลังมีคนร้ายทำทีมาขอยืมของวัดไปใช้งานบุญแล้วกลับเงียบหาย โดยภาพจากกล้องสามารถบันทึกพฤติกรรมของชาย อายุประมาณ 30-35 ปี ใส่เสื้อยืดสีดำ นุ่งกางเกงยีนขายาว ขับรถกระบะ สีบรอนซ์ ฝากระโปรงรถสีดำ มาจอดบริเวณหน้าห้องเก็บของของวัด เข้ามาติดต่อพูดคุยกับพระลูกวัด ยืมของวัด เพื่อไปทำบุญที่หมู่บ้านจัดสรรใกล้กับวัด จากนั้นพระยังได้ช่วยขนของขึ้นรถ เสร็จแล้วชายคนดังกล่าวได้ขับรถออกไปจากวัด เหตุเกิดเมื่อวันที่ 18 มี.ค.ที่ผ่านมา
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/03/guumm1.jpg)
พระครูปลัดทวีศักดิ์ กล่าวว่า ชายดังกล่าว แต่งตัวดี ได้มาติดต่อขอยืมของวัดจำนวนหลายรายการ เช่น หม้อแขกใบใหญ่ 7 ใบ หม้อหุงข้าวไฟฟ้าขนาดใหญ่ 2 หม้อ ซึ้งใหญ่ 1 ซึ้ง และอุปกรณ์ต่างๆ เลือกเอาแต่ของใหม่ๆ รวมมูลค่ากว่า 50,000 บาท บอกว่าจะไปทำบุญ ที่หมู่บ้านจัดสรรใกล้กับวัด ทางพระลูกวัดที่ให้ยืมของ คิดว่าคงจะเพิ่งมาอยู่ในหมู่บ้านใหม่ เพราะไม่เคยเห็นหน้ามาก่อน
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/03/guumm8.jpg)
โดยชายคนดังกล่าว บอกว่า จะนำของมาคืนในวันที่ 20 มี.ค. ซึ่งทางวัดมีการลงรายละเอียดบันทึกเอาไว้ตามระเบียบของวัด เห็นล่วงเลยมาหลายวัน ทางวัดได้โทรศัพท์ไปหาชายคนที่มายืมของวัด ตามเบอร์โทรศัพท์ที่ให้ไว้ ไม่สามารถติดต่อได้ ได้สอบถามไปที่หมู่บ้านจัดสรร บอกว่าภายในหมู่บ้านไม่มีการจัดงานทำบุญอะไรตั้งแต่วันที่ 18 มี.ค.จนถึงปัจจุบัน จึงรู้ว่าถูกหลอกแล้ว ได้นำภาพคลิปวงจรปิดของทางวัด โพสต์ไปตามสื่อโซเชียลเพื่อเตือนภัยวัดต่างๆ พบว่าในวันเดียวกัน มีวัดที่อยู่ใกล้กันถูกชายคนดังกล่าวมาหลอกยืมของวัด ไปจำนวนหลายรายการ เช่นเดียวกัน
“ขอฝากไปถึงชายคนดังกล่าว ของที่เอาจากวัดไปแล้วไม่คืนนั้น เป็นของที่ทางวัดซื้อมาเองเป็นเงินที่ญาติทำบุญ และเป็นของที่ญาติโยมทำบุญถวายวัดมา ญาติโยมโมทนาสาธุท่วมหัวมาแล้ว และนำมาทำบุญ หากเอาไปแล้วไม่มาคืนจะมีเวรมีกรรมติดตัว อยากจะให้เอาของมาคืนวัด เพราะวัดเองมีของใช้อยู่จำนวนน้อย ญาติโยมจัดงานบุญกันบ่อยไม่มีของใช้ ซึ่งทางวัดต้องใช้เพื่อเตรียมกวนข้าวทิพย์ งานสงกรานต์ด้วย” เจ้าอาวาสวัดเกาะแก้วเกษฎาราม กล่าว
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/03/guumm3.jpg)
นางบุบผา บัวพิมพ์ อายุ 56 ปี ชาวบ้านรายหนึ่งบอกว่า วิงวอน อยากจะให้เอาของมาคืนวัด เพราะวัดเป็นวัดเล็กๆ ไม่ค่อยมีเงิน ของที่มีอยู่เป็นของญาติโยมทำบุญมา เอาของวัดไปจนหมดแบบนี้ ทางวัดจะเอาที่ไหนมาใช้ จะหาซื้อมาใหม่มีราคาแพง
ทั้งนี้ ทางวัดเตรียมนำภาพจากกล้องวงจรปิดและหลักฐานการยืมของวัด ไปแจ้งความกับทาง สภ.นครหลวง จ.พระนครศรีอยุธยา ให้ช่วยติดตามชายคนดังกล่าวมาดำเนินคดี.