เมื่อเวลา 09.00 น. วันที่ 23 เม.ย. ร.ต.อ.เสน่ห์ เดชสุภา รอง สว.(สอบสวน) สภ.เขาฉกรรจ์ อ.เขาฉกรรจ์ จ.สระแก้ว รับแจ้งเหตุผู้เสียชีวิตจากอาวุธปืน ภายในบ้านเลขที่ 16 หมู่ 5 ต.เขาฉกรรจ์ อ.เขาฉกรรจ์ จ.สระแก้ว จึงรุดไปที่เกิดเหตุ พร้อมเจ้าหน้าที่ ที่เกิดเหตุเป็นบ้าน 2 ชั้น พบศพผู้เสียชีวิต เป็นอดีต ผอ.รพ.แห่งหนึ่งใน จ.สระแก้ว ใช้อาวุธปืนลูกโม่ ขนาด .22 ยิงศีรษะตัวเองจากด้านขวา จนเสียชีวิต ภายในห้องพักบริเวณโซฟาชั้น 2 ของบ้าน โดยตำรวจ พฐ.ได้เข้าตรวจสอบวัตถุพยาน ประกอบด้วย อาวุธปืนลูกโม่ ขนาด .22 เก็บลายนิ้วมือ และชันสูตรพลิกศพ ร่วมกับแพทย์เวรจาก รพ.เขาฉกรรจ์
ผู้สื่อข่าวรายงานว่า สำหรับอดีต ผอ.คนดังกล่าวเคยเป็น ผอ.โรงพยาบาลในจังหวัดสระแก้ว หลายแห่ง หลังเกษียณอายุราชการ ได้เปิดคลินิกแพทย์ และปัจจุบันเป็นรองประธานกรรมการมูลนิธิโรงพยาบาล
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/04/image7.jpeg)
ทั้งนี้มีรายงานว่า ขณะเกิดเหตุช่วงเวลาประมาณ 20.30 น. ของเมื่อคืนที่ผ่านมา (22 เม.ย. 67) นายชริน เซ่งลอยเลื่อน หัวหน้าสวนรุกขชาติเขาฉกรรจ์ ซึ่งกำลังพาเจ้าหน้าที่ตั้งด่านตรวจสอบคนมาขโมยขี้ค้างคาวในพื้นที่สวนรุกขชาติ และอยู่บริเวณรั้วติดกับบ้านของ นพ.คนดังกล่าว ได้ยินเสียงปืนจากบ้านที่เกิดเหตุด้วย
ด้านแม่บ้านของอดีต ผอ.รพ. เปิดเผยว่า ทางคุณหมอได้มีอาการเครียด ตั้งแต่วันสงกรานต์ โดยบ่นว่า เครียด และบอกแม่บ้านว่า ถ้า 7 โมง ถ้ายังไม่ตื่น ไม่เห็นลงมา ให้ขึ้นไปปลุกด้วย แม่บ้านจะทำแบบนี้เป็นประจำและเป็นกิจวัตรประจำ ซึ่งตอนเกิดเหตุตนเองอยู่ด้านล่างของบ้าน ไม่ได้ยินเสียงปืน พอช่วงประมาณ 7 โมงเช้าจึงขึ้นไปดู แต่ก็เปิดไม่ได้ เพราะล็อกห้อง จึงโทรฯ หาน้องสาวคุณหมอ ก็ให้คนข้างบ้านมาเปิดประตูให้ ก็พบว่า คุณหมอยิงตัวเองเสียชีวิตแล้ว นอนฟุบเอียงอยู่บนโซฟา
ส่วน นายชริน เซ่งลอยเลื่อน หัวหน้าสวนรุกขชาติเขาฉกรรจ์ เล่าว่า หลังออกไปตั้งด่านเพื่อตรวจสอบกลุ่มคนที่เข้ามาขโมยขี้ค้างคาวในสวนรุกขชาติฯ และหมุนกระจกลง ก็ได้ยินเสียงปืน 1 นัด ก็เลยถามลูกน้องว่า ใครยิงปืน ลูกน้องบอกว่า น่าจะเป็นกลุ่มที่มากินเหล้ากัน ไม่เอะใจ เพราะมีเหตุยิงแบบนี้บ่อย ช่วงนั้นประมาณก่อนสามทุ่ม คิดว่าเป็นปืน .38 หรือไม่ก็เป็นปืน .22 กระทั่งช่วงเช้า แม่บ้านของบ้านคุณหมอ มาตามให้ไปช่วย เพราะไปเรียกคุณหมอแล้วแกไม่เปิดประตู จึงไปช่วยงัดประตูให้ประมาณ 7 โมงกว่า พบว่า สภาพศพนอนราบอยู่กับโซฟา เป็นปืนลูกโม่ จึงเชื่อว่า คุณหมอยิงตัวตายในช่วงเวลานั้น
อย่างไรก็ตาม ภายหลังพนักงานสอบสวน สภ.เขาฉกรรจ์ ร่วมกับตำรวจพิสูจน์หลักฐานสระแก้ว และแพทย์เวร รพ.เขาฉกรรจ์ เข้าตรวจชันสูตรที่เกิดเหตุ อาวุธปืน เก็บลายนิ้วมือ และศพผู้เสียชีวิตแล้ว ได้มอบหมายให้ มูลนิธิกู้ภัยสว่างสระแก้ว นำร่างผู้เสียชีวิตส่งไปไว้ที่ รพ.เขาฉกรรจ์ เพื่อทำเรื่องส่งต่อไปชันสูตรเพิ่มเติมอย่างละเอียดที่ รพ.เจ้าพระยาอภัยภูเบศร จ.ปราจีนบุรี เพื่อตรวจสอบหาสาเหตุการเสียชีวิตอย่างละเอียดอีกครั้ง