ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ที่บริเวณอ่าวนุ่น (บ้านตะโล๊ะใส) ต.ปากน้ำ อ.ละงู จ.สตูล นายคณิต คงช่วย รอง ผวจ.สตูล นายจักรพรรณ วัลแอ ประธานสมาพันธ์ SME ไทยจังหวัดสตูล ผศ.สาวิตร์ ตัณฑนุช ผอ.ศูนย์พัฒนายานยนต์มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ (PSU EV) ได้ร่วมกันทดสอบระบบการขับเคลื่อนเรือพลังงานไฟฟ้า ที่ทางสมาคมประมงพื้นบ้านตำบลปากน้ำ และเครือข่ายท่องเที่ยวโดยชุมชนอ่าวปากบารา กลุ่มชาวประมงในพื้นที่ และกลุ่มท่องเที่ยวเพื่อชุมชนได้ร่วมจัดขึ้นมา เพื่อการทดสอบขับเคลื่อนเรือประมงไฟฟ้าด้วยตนเอง
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/04/9-35.jpg)
ทั้งนี้ ผลการทดลองเครื่องยนต์ที่ติดตั้งบนเรือดังกล่าวนั้น พบว่าเป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม และยังสามารถติดตั้งแทนเครื่องเดิมได้ง่าย ทั้งนี้ เรือยังปราศจากน้ำมันปนเปื้อน ประการสำคัญยังสามารถยืดอายุการใช้งานของเรือ และยังประหยัดค่าใช้จ่ายไปได้อย่างมาก และที่สำคัญยังลดมลพิษทางเสียงเครื่องยนต์ได้อย่างมีประสิทธิภาพอีกด้วย
สำหรับจัดกิจกรรมการทดสอบระบบขับเคลื่อนเรือพลังงานไฟฟ้าเพื่ออนาคตครั้งนี้ นั้น พบว่า พลังงานสะอาดรักษ์สิ่งแวดล้อม สามารถใช้เป็นทางเลือกให้กับการท่องเที่ยวโดยชุมชนได้ โดยเฉพาะในการใช้พลังงานสะอาด รวมถึงยังสามารถช่วยลดค่าใช้จ่ายได้เป็นอย่างดียิ่ง
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/04/7-66.jpg)
ในส่วนประสิทธิภาพระบบขับเคลื่อนเรือไฟฟ้านั้น ใช้กำลังมอเตอร์ 6/10 ความเร็วรอบ 3,800-6,000 รอบต่อนาที แรงบิดสูงสุด 55 นิวตันเมตร แบตเตอรี่แรงดัน ใช้งาน 72 โวลต์ มีความจุแบตเตอรี่ 4.2 กิโลวัตต์/ชั่วโมง