ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ที่โดมอเนกประสงค์วิทยาลัยเทคนิคระยอง ต.ท่าประดู่ อ.เมือง จ.ระยอง นายกิตติพงค์ อุตตมะเวทิน ผอ.วิทยาลัยเทคนิคระยอง พร้อมคณะผู้บริหาร ครู และ นศ.วิทยาลัยเทคนิคระยอง ให้การต้อนรับคณะครู และ นศ. ที่ร่วมการแสดงทางวัฒนธรรมจีนของวิทยาลัยอาชีวศึกษาการเงินเจ้อเจียง สาธารณรัฐประชาชนจีน นำโดยนายซง ชุน ฉี ผอ.สำนักกิจการนักเรียน นักศึกษา นายหวัง หยวน หยวน รอง ผอ.สาขาวิชาศิลปะ คณะมนุษยศาสตร์ วิทยาลัยอาชีวศึกษาการเงินเจ้อเจียง
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/05/1000184294.jpg)
โดยได้มีการโชว์ชุดการแสดงทางวัฒนธรรมจีน 14 ชุดการแสดง อาทิ การเต้นรำเรื่อง ดอกไม้ทำไมถึงแดงอย่างนี้ การแสดงศิลปะการเขียนตัวอักษรเรื่อง ลายลือศิลป์จีน การแสดงศิลปะการชงชา เรื่อง วัฒนธรรมชาดั้งเดิมของโบราณและสมัยใหม่ และการ้องเพลงประสานเสียงเรื่องบ้านเกิด โดยให้ครู นศ.วิทยาลัยเทคนิคระยอง ได้ร่วมรับชม โดยการแสดงทางวัฒนธรรมจีนดังกล่าว วิทยาลัยอาชีวศึกษาการเงินเจ้อเจียง มุ่งแลกเปลี่ยนทางวัฒนธรรม และเป็นสะพานที่เสริมสร้างความเข้าใจและมิตรภาพ และเป็นช่องทางสำคัญในการส่งเสริมการเรียนรู้ซึ่งกันและกันกับความก้าวหน้าร่วมกันระหว่างวัฒนธรรมที่แตกต่างกันของวิทยาลัยอาชีวศึกษาการเงินเจ้อเจียง และวิทยาลัยเทคนิคระยองด้วย
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/05/1000184248.jpg)
สำหรับวิทยาลัยอาชีวศึกษาการเงินเจ้อเจียง ได้มีการลงนามกับวิทยาลัยเทคนิคระยอง ในข้อตกลงความร่วมมือในการส่งเสริมการฝึกอบรม “ภาษาจีน+ทักษะอาชีพ” ในเดือน มิ.ย. 65 ที่ผ่านมา และได้จัดส่งคณะผู้แทนเดินทางมาเยือนวิทยาลัยเทคนิคระยองแล้ว ในเดือน ธ.ค. 66 เพื่อหารือเกี่ยวกับความร่วมมือในการแลกเปลี่ยนครู อาจารย์และ นศ. และได้กระชับฉันทามติทางความร่วมมือให้ลึกซึ้งยิ่งขึ้น
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/05/1000184219.jpg)