เมื่อวันที่ 9 ต.ค. ผู้สื่อข่าวรายงานว่า พ.ต.ต.ธราดล วงศ์เจริญยศ สว.(สอบสวน) สภ.เมืองระยอง ได้รับแจ้งความจาก นายชุมพล (สงวนนามสกุล) อายุ 48 ปี ให้ดำเนินคดีกับ น.ส.เอ (นามสมมุติ) อายุ 30 ปี เจ้าของร้านขายน้ำดื่มแห่งหนึ่ง ใน ต.ท่าประดู่ อ.เมือง จ.ระยอง ที่ได้นำตะปูมาวางที่ลัอรถยนต์ที่จอดอยู่ริมถนนหน้าร้านของผู้ก่อเหตุ พร้อมนำตะปูที่ใช้ก่อเหตุ และภาพจากกล้องวงจรปิดที่สามารถบันทึกภาพขณะก่อเหตุวางตะปูมาเป็นหลักฐาน โดยภาพในกล้องวงจรปิดสามารถบันทึกภาพ น.ส.เอ ได้นำตะปูมาวางใต้ล้อหลังซ้าย ของรถเก๋ง สีขาว ยี่ห้อฮอนด้า โดยมีสามียืนดูลาดเลาให้ จนกระทั่ง เจ้าของรถมาเห็น แล้วดึงตะปูออก ก่อนจะมีการโต้เถียงกัน
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/10/pro-4ksHNief-1024x577.jpeg)
นายชุมพล ให้การว่า ก่อนเกิดเหตุตนขับรถมารับประทานก๋วยเตี๋ยว ได้จอดรถเลยหน้าร้านขายน้ำดื่มของผู้ก่อเหตุ โดยตรวจสอบแล้วว่าเป็นพื้นที่จอดรถได้ หลังจอดเสร็จลงรถมา พบผู้ก่อเหตุมองด้วยความไม่พอใจ ไม่คิดอะไรเพราะจอดไม่นาน พอกลับมาที่รถ จึงเดินตรวจรอบรถก็พบกับตะปูวางอยู่ที่ล้อหลังด้านซ้าย พยายามสอบถามผู้ก่อเหตุ แต่ปฏิเสธ จึงไปขอดูกล้องวงจรปิด จึงยอมจำนนด้วยหลักฐาน ก่อนเข้าแจ้งความ โดยให้ผู้ก่อเหตุมาคุยกัน ไม่เช่นนั้นดำเนินคดีเด็ดขาด จึงยอมตามมาด้วย
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/10/pro-KsiA84Uq.jpeg)
ด้าน น.ส.เอ ผู้ก่อเหตุ ที่เดินทางมาที่ สภ.เมืองระยอง ได้ให้การทั้งน้ำตา ยอมรับว่าก่อเหตุเอาตะปูไปวางใต้ล้อรถจริง ที่ทำลงไปเพราะเครียดที่รถจอดหน้าร้าน เพราะเวลาน้ำดื่มมาส่งต้องยกน้ำไกลทำให้เหนื่อย ประกอบกับความเครียดจึงก่อเหตุ ขอโทษเจ้าของรถจะไม่ทำอีกแล้ว
ด้านนายชุมพล ได้กล่าวต่อหน้าผู้ก่อเหตุ พร้อมเตือนว่าอย่าทำแบบนี้อีก เพราะการทำแบบนี้อาจก่อให้เกิดอุบัติเหตุ หรือ อาจมีการสูญเสียชีวิตขึ้นได้ จึงขออย่าทำอีกเลย เพราะเป็นการกระทำที่ไม่ควรจะทำ คุณเองก็มีลูกอยู่ในบ้าน เห็นการกระทำของพ่อแม่ ซึ่งเด็กอาจจะคิดว่าถูกต้อง โตไปอาจะทำตาม สำหรับครั้งนี้ ไม่ขอเอาเรื่องเอาความ และเรียกร้องค่าเสียหาย เพียงแต่ต้องการให้ผู้ก่อเหตุสัญญาว่าจะไม่ก่อเหตุอีก
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/10/pro-kkGvFs3C-1-1024x577.jpeg)
ต่อมา น.ส.เอ ได้ไหว้ขอโทษ นายชุมพล เจ้าของรถที่ถูกวางตะปูล้อรถ พร้อมให้สัญญาว่าจะไม่ทำอีก ก่อนที่นายชุมพลจะยกโทษให้ พร้อมแจ้งต่อเจ้าหน้าที่ตำรวจว่าไม่ประสงค์เอาเรื่อง
เบื้องต้นเจ้าหน้าที่ตำรวจได้ลงบันทึกประจำวันไว้เป็นหลักฐาน พร้อมเตือนผู้ก่อเหตุ ว่าทำอีก เพราะมีโทษอาญา ส่วนผู้ใดที่มีบ้านริมถนนหลวง หากไม่ใช่พื้นที่ห้ามจอด ไม่สามารถขัดขวางได้ หรือหากมีการนำสิ่งของมาขวางกั้นห้ามจอดถือว่าผิดกฎหมาย.