สวัสดีจ้า “ขาสั้น คอซอง” สัปดาห์นี้ ขอนำเสนอ “น้องปินตั้นส์” ปินตั้นส์ เต็มวัน ชั้นป.2 โรงเรียนศรีอรุโณทัย จ.ระนอง สาวน้อยคนเก่ง มัคคุเทศก์น้อยชาวระนอง ที่ได้มีโอกาสต้อนรับนายเศรษฐา ทวีสิน นายกรัฐมนตรี ด้วยบทกลอนอันไพเราะ พร้อมนำเสนอเรื่องราวที่น่าประทับใจงานหัตถศิลป์ของชาวระนอง ในคราวการประชุมคณะรัฐมนตรี (ครม.) อย่างเป็นทางการนอกสถานที่ ณ หอประชุมคอซู้เจียง ศูนย์ราชการจังหวัดระนอง
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/02/420829568_726702942887713_6160934041942540320_n.jpg)
“น้องปินตั้นส์” เล่าว่า ที่บ้านเปิดเป็นแหล่งเรียนรู้ทางวัฒนธรรมหัตถศิลป์ดิ้นโบราณ จ.ระนอง และสะสมของเก่า ทั้งยังเป็นกลุ่มที่รื้อฟื้นงานหัตถศิลป์ดิ้นโบราณที่ได้สูญหายไป 100 กว่าปี กลับมาอีกครั้ง โดยมีการเปิดสอนดิ้นโบราณ ทำน้ำอบไทย สอนทำยาดม สอนทำบุหงา ดอกไม้หอมให้กับบุคคลทั่วไป นักท่องเที่ยว หน่วยงาน สถาบันการศึกษา รวมถึงเปิดสอนกับวิทยาลัยชุมชนระนองทุกปี จึงทำให้ตนเองได้รับการปลูกฝังการรักวัฒนธรรมของบ้านเกิดและวัฒนธรรมไทยมาตั้งแต่จำความได้ ได้ซึมซับและมีความรู้เกี่ยวกับดิ้นโบราณของระนอง คลุกคลีกับการแนะนำผลิตภัณฑ์ของในร้าน เกิดการจดจำและสามารถแนะนำกลุ่มงานหัตถศิลป์ต่างๆภายในร้านได้ และได้เป็น “มัคคุเทศก์น้อย” ประจำชุมชน นำเสนอเอกลักษณ์ภูมิปัญญาของชุมชนให้นักท่องเที่ยวที่แวะเข้ามาที่แหล่งเรียนรู้ทางวัฒนธรรมหัตถศิลป์ดิ้นโบราณ จ.ระนอง ด้วย
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/02/S__9969685.jpg)
“รักในการทำกิจกรรมมาก ชอบรำไทย เต้น และการเดินแบบ เมื่อมีเวทีที่ไหนเปิดรับก็จะขอคุณแม่ไปร่วมตลอด และล่าสุดยังได้เป็นนางนพมาศประจำจังหวัดและหนูน้อยน้ำแร่ประจำจังหวัดอีกด้วย ส่วนตัวชอบการเดินแบบผ้าไทยมากๆ ได้มีโอกาสใส่ชุดที่มีเอกลักษณ์ของภาคใต้อย่างผ้าปาเต๊ะ แต่งกายบาบ๋า ยาหยา ทำให้รู้สึกว่าเป็นตัวแทนของเยาวชนจ.ระนองที่ได้โชว์ความสวยงามผ่านผลิตภัณฑ์ของชาวไทยภาคใต้ด้วยค่ะ” มัคคุเทศก์น้อย “น้องปินตั้นส์” กล่าว
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/02/S__9969692_0.jpg)
สาวน้อย “ปินตั้นส์” ยังฝากทิ้งท้ายด้วยว่า ระนองมีมรดกภูมิปัญญาที่สวยงามและของดีของเด่นที่น่าสนใจเยอะมากๆ ทั้งด้านงานศิลปวัฒนธรรม ภูมิปัญญา ผลิตภัณฑ์ทางวัฒนธรรม งานหัตถศิลป์ หรืออาหาร ที่ได้รับคัดเลือกเป็น 1 จังหวัด 1 เมนูเชิดชูอาหารถิ่น เมนูรสชาติที่หายไป อย่าง “ก๊กซิมบี้” ด้านการทำเหมืองแร่ และการทำลายผ้าอินทนิลสินธุ์แร่นอง อยากให้ทุกคนได้มาสัมผัสวัฒนธรรมสวยงามของชาวระนอง มาเรียนรู้ ร่วมสืบสาน และอนุรักษ์การทำดิ้นโบราณด้วยกันที่จ.ระนอง
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/02/420829798_726708606220480_8072859192342122532_n.jpg)
ทีมงาน “ขาสั้น คอซอง” ได้เห็นลีลาการพูดจา การเชิญชวน ทั้งนำเสนอของดีจากระนองได้อย่างน่าสนใจของ “น้องปินตั้นส์” แล้ว สมกับเป็น “มัคคุเทศก์น้อย” จริงๆ และสำหรับใครที่สนใจการทำดิ้นโบราณ น้ำอบไทย ทำยาดม และดอกไม้หอมบุหงา สามารถติดต่อได้ที่ เฟซบุ๊ก “หัตถศิลป์ดิ้นโบราณ จังหวัดระนอง Old silk Ranong” กันได้เลย