สวัสดีจ้า “ขาสั้น คอซอง” สัปดาห์นี้ มีบรรยากาศงาน FWD Music Live Fest 2 #ชีวิตติดคอนฯ มาฝากกันจ้า โดยงานนี้จัดขึ้นอย่างต่อเนื่องเป็นปีที่ 2 ติดต่อกันแล้ว ในรูปแบบของฟรีคอนเสิร์ตใหญ่กลางเมือง 3 วันเต็ม ทั้งเปิดโอกาสให้วงดนตรีระดับ School Band ได้ปล่อยพลังความสามารถ เติมประสบการณ์ พัฒนาศักยภาพทางดนตรี และสานต่อความฝันสู่การเป็นศิลปินมืออาชีพในอนาคตด้วย
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/12/Sixth-Floor-4.jpg)
ขอบอกเลยว่า School Band แต่ละวง ฝีมือร้ายกาจมากๆ โชว์พลังทางดนตรีบนเวทีได้อย่างสุดยอด ทำเอาผู้ชมเก็บอาการไม่ไหว ต้องโยกไปกับความมัน! ในการแสดงของแต่ละวงกันเลยทีเดียว หลังจบการแสดง ทีมงาน “ขาสั้น คอซอง” รีบบุกไปหลังเวที เพื่อถามความรู้สึกของเหล่า School Band ที่ได้ขึ้นโชว์บนเวที FWD Music Live Fest 2 #ชีวิตติดคอนฯ กันเลย
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/12/Eye-Rice-1.jpg)
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/12/Eye-Rice-3.jpg)
เริ่มที่ “อาย” ณัฏฐณิชา เมฆกมล ชั้น ม.6 โรงเรียนสารสาสน์วิเทศบางบอน นักร้องนำจากวง Eye Rice บอกว่า “การที่พวกเรามารวมตัวกันเป็นวงนี้ขึ้นมาได้ เพราะมีความฝันที่อยากจะเป็นศิลปิน แนวดนตรีของวงเราจะเป็น Pop Rock และมี Sound Electronic ร่วมด้วย การที่ได้เป็นส่วนหนึ่งของงานนี้ รู้สึกดีใจมากๆ พวกเราตื่นเต้นมากๆ ที่ได้มาเล่นดนตรี และยังมีโอกาสได้เจอศิลปินที่เราชื่นชอบอีกด้วย พวกเราได้รับโอกาสที่ดี และยังได้รับประสบการณ์ซึ่งมีคุณค่ามากๆ ด้วย”
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/12/Market-Feel-1.jpg)
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/12/Market-Feel-3.jpg)
ต่อด้วย “ไอซ์” ณฐยา เหลาผา ขั้น ม.6 โรงเรียนพระหฤทัยนนทบุรี นักร้องนำจากวง Market Feel บอกว่า “เป็นครั้งที่สองที่พวกเราได้มีโอกาสมาขึ้นเวที FWD Music Live Fest พวกเรามีความฝันที่อยากจะเล่นดนตรีที่หน้าลานเซ็นทรัลเวิลด์มาก่อนอยู่แล้ว และยิ่งไปกว่านั้น วันนี้ยังได้มาเล่นเป็นวงเปิดให้กับศิลปินที่เราชอบอีก อยากจะฝากบอกทุกคนที่อยากจะมีโอกาสแบบพวกเรา อยากจะให้ทุกคนตั้งใจและทำให้เต็มที่ และทำอย่างมีความสุข ถ้าเราฝึกฝนหมั่นซ้อมและตั้งใจ ยังไงโอกาสมันจะต้องมาถึงเราแน่ๆ”
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/12/แดนสนธยา-1.jpg)
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/12/แดนสนธยา-3-1.jpg)
ด้าน “พฤกษ์” มรรษกร ขุนพานเพิง ชั้น ม.5 โรงเรียนบึงกาฬ มือกีตาร์วง แดนสนธยา กล่าวว่า “วงของเราเป็นแนวเพลงที่มีความเป็นอีสานหมอลำที่โมเดิร์นดูทันสมัย แต่ยังคงกลิ่นอายความเป็นอีสานในสไตล์ของพวกเรา เราดีใจและภูมิใจมากๆ ที่ได้มาอยู่ตรงนี้ ไม่คิดว่าอายุแค่นี้จะได้มาทำอะไรที่ยิ่งใหญ่ขนาดนี้ งานนี้ถือเป็นงานแรกของพวกเราที่มาเล่นเปิดตัวต่อสาธารณะ นอกเหนือจากการแข่งประกวด พวกเราซ้อมกันมาอย่างหนักและเต็มที่เพื่องานนี้”
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/12/Sweet-Danger-2.jpg)
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/12/Sweet-Danger-1.jpg)
ขณะที่ “น้ำหวาน” ปัณชณัช ไตรหัตถการ ชั้น ม.3 โรงเรียนสาธิตพิบูลบำเพ็ญ มหาวิทยาลัยบูรพา มือกีตาร์วง Sweet Danger กล่าวว่า “วงของเราตั้งขึ้นมาตั้งแต่ตอนที่พวกเราเรียนอยู่ชั้น ป.5 อาจารย์เห็นว่าอยากจะลองทำวงดนตรีหญิงล้วน ก็เลยจับพวกเรารวมตัวกัน การที่ได้มีโอกาสมาเป็นส่วนหนึ่งของเวที FWD Music Live Fest พวกเรารู้สึกดีใจและตื่นเต้นมากๆ พวกเราทำเต็มที่มาก และมีความสุขที่เห็นทุกคนสนุกไปกับพวกเรา พวกเราดีใจมากๆ มันเป็นความฝันของพวกเราอย่างหนึ่ง ที่จะได้เล่นบนเวทีเดียวกับศิลปิน”
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/12/White-Lie-3.jpg)
งานนี้เหล่า School Band ได้ปล่อยพลังความสามารถทางดนตรีกันอย่างเต็มเหนี่ยวเลยทีเดียว และทีมงาน “ขาสั้น คอซอง” เชื่อมั่นเหลือเกินว่า เวที FWD Music Live Fest 2 #ชีวิตติดคอนฯ จะเป็นอีกหนึ่งในเวทีที่ช่วยเติมเต็มประสบการณ์ให้กับเยาวชนกลุ่มนี้ สามารถเดินตามความฝันในการเป็นนักดนตรีอาชีพต่อไปในอนาคตได้อย่างแน่นอน