เมื่อวันที่ 31 ม.ค. 67 ที่บริเวณลานด้านข้างทางเข้าชุมชนบ้านทุ่ง ต.ทุ่งศุขลา อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี มีคนงานบริษัทแห่งหนึ่ง ซึ่งเป็นบริษัทซับคอนแทรคโรงกลั่นน้ำมันชื่อดังแห่งหนึ่งใน จ.ชลบุรี จำนวนกว่า 1,200 คน รวมตัวประท้วงเรียกร้องเงินเดือนที่บริษัทไม่ได้จ่ายคนงานมานานร่วม 2 เดือน ทำให้เดือดร้อนกันทั่วหน้า
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/01/image_123650291-12.jpg)
อีกทั้งยังกันไม่ให้คนงานเข้าไปทำงานในพื้นที่ เนื่องจากบริษัทไม่ได้รับการต่อสัญญาว่าจ้างให้ทำงานกับทางโรงกลั่นน้ำมันดังกล่าว ทำให้คนงานกลัวว่าอาจตกงาน จึงรวมตัวเรียกร้องทางบริษัทดังกล่าว เพราะผู้บริหารชาวต่างชาติได้หายตัวไปติดต่อไม่ได้
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/01/image_123650291-1-5.jpg)
เบื้องต้นทางเจ้าหน้าสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน เดินทางลงพื้นที่มารับเรื่อง และตั้งตัวแทนคนงาน กับผู้เกี่ยวข้อง ร่วมประชุมสรุปหาแนวทางช่วยเหลือตามขั้นตอนกฎหมายต่อไป
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/01/image_123650291-2-5.jpg)