กรณีพระลูกวัด วัดกู้ ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี มีเรื่องทะเลาะชกต่อยกันบนกุฏิ ชั้น 2 ภายในวัด บาดเจ็บถูกนำตัวส่งโรงพยาบาลชลประทานปากเกร็ด ต่อมาเจ้าหน้าที่ตำรวจมาตรวจสอบพร้อมจับกุมพระที่ทำร้ายร่างกายพระบาดเจ็บ ไปให้เจ้าอาวาสวัดทำการสึกพ้นจากการเป็นพระ ก่อนนำตัวไปดำเนินคดี เหตุเกิดเมื่อช่วงบ่ายวันที่ 1 มี.ค. ที่ผ่านมา ตามที่ได้เสนอข่าวไปแล้วนั้น
พระสงฆ์เปิดศึก ‘มวยไทย’ ปะทะ ‘หย่งชุน แห่งยิปมัน’ ตีกันในวัดเลือดอาบโดนเจ้าอาวาสจับสึก
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/03/1709318670383.jpg)
เกี่ยวกับเรื่องนี้ เมื่อวันที่ 2 มี.ค. ผู้สื่อข่าวรายงานว่า หลังเกิดเหตุได้เดินทางไปที่วัดสวนแก้ว ต.บางเลน อ.บางใหญ่ จ.นนทบุรี สอบถามกรณีดังกล่าวกับพระพยอม กัลยาโณ เจ้าอาวาสวัดสวนแก้ว โดยพระพยอม กล่าวว่า กรณีพระฝึกมวยมาก่อนมาบวช แล้วมามีเรื่องชกต่อยกันเอง ไม่ข่มอารมณ์ ไม่คุมอารมณ์ ควรจะต้องจับสึก ธรรมะไม่มี มีแต่ปะทะ การฝึกใจข่มใจฝืนใจไม่ให้มีเรื่องกับใคร
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/03/1709296457146.jpg)
พระพยอม กล่าวอีกว่า แบบนี้ไม่มีลักษณะของความเป็นพระ แต่ถ้ายังประทุษร้าย ยังเบียดเบียนกัน เรียกว่าขาดสมณสัญญา ที่จับสึกเป็นเรื่องปลายเหตุ แต่ต้นเหตุคือไปทำร้ายกันทำไม อยู่ในวัดเดียวกันอย่างนี้เรียกว่าเลี้ยงเสียข้าวสุก เปลืองข้าวสาร บวชผลาญข้าวสุกเอาเรี่ยวแรงไว้เดินจงกรม ไปพัฒนากวาดวัด ใช้แรงสร้างสรรค์ ไม่ใช่ใช้แรงมาตีกัน เป็นพระต้องพัฒนาวัด พระผู้ใหญ่ทำถูกแล้ว ควรจะจับสึกให้ขาดจากความเป็นพระ