เมื่อวันที่ 1 เม.ย. ที่พระอุโบสถวัดพระเชตุพนวิมลมังคลาราม กระทรวงวัฒนธรรม (วธ.) โดยกรมการศาสนา (ศน.) จัดพิธีถวายพระพรชัยมงคล และพิธีบรรพชาสามเณรภาคฤดูร้อนเฉลิมพระเกียรติ ถวายเป็นพระราชกุศล แด่สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี โดยมีสมเด็จพระมหาธีราจารย์ เจ้าอาวาสวัดพระเชตุพนฯ กรรมการมหาเถรสมาคม (มส.) เป็นประธานฝ่ายสงฆ์ นายเสริมศักดิ์ พงษ์พานิช รมว.วัฒนธรรม เป็นประธานฝ่ายฆราวาส
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/04/1711974971837.jpg)
นายเสริมศักดิ์ กล่าวว่า วธ. โดย ศน. ร่วมกับคณะสงฆ์ สำนักงานวัฒนธรรมจังหวัดทุกจังหวัด พุทธศาสนิกชนทั่วประเทศ จัดพิธีบรรพชาสามเณรและบวชศีลจาริณี ภายใต้โครงการเสริมสร้างคุณธรรมจริยธรรม ค่านิยมและความเป็นไทย เพื่อส่งเสริมให้เด็ก เยาวชน และประชาชน ได้ศึกษา ฝึกฝนอบรมหลักธรรมคำสอนทางพระพุทธศาสนา หลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง ซึ่งจะช่วยให้เกิดค่านิยมเป็นคนดี มีคุณธรรมจริยธรรม มีวินัย จิตสาธารณะ มีความกตัญญู ส่งผลให้มีจิตใจที่เข้มแข็ง เป็นพลเมืองที่ดี มีคุณภาพ โดยในส่วนกลาง จัดพิธีบรรพชาสามเณรภาคฤดูร้อนเฉลิมพระเกียรติฯ ที่พระอุโบสถ วัดพระเชตุพนฯ วันที่ 1 เม.ย.–15 เม.ย. รวม 15 วัน โดยผู้เข้าร่วมโครงการฯ เป็นกุลบุตรที่สมัครเข้ารับการบรรพชา มีอายุระหว่าง 8-18 ปี จำนวน 99 คน จากนั้นจะมีการอบรมภาคทฤษฎี มีวิชาประกอบด้วย วิชาพุทธประวัติ วิชาธรรม-ศาสนพิธี วิชาเบญจศีล–เบญจธรรม วิชาพอเพียง และภาคปฏิบัติธรรม ทำวัตรสวดมนต์เช้า-เย็น ฝึกปฏิบัติวิปัสสนากัมมัฏฐาน กิจวัตรบิณฑบาต กิจกรรมส่งเสริมประเพณีวัฒนธรรม กิจกรรมสนทนาธรรม และกิจกรรมฝึกเทศนาธรรม ระหว่างวันที่ 2–14 เม.ย. ที่สำนักปฏิบัติธรรม “ธมฺมรํสี” สาขาวัดพระเชตุพนฯ อ.ชะอำ จ.เพชรบุรี และจะมีพิธีมอบวุฒิบัตรและพิธีลาสิกขา ในวันที่ 15 เม.ย.
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/04/1711975009121.jpg)
รมว.วัฒนธรรม กล่าวต่อไปว่า นอกจากนี้ยังมีการจัดพิธีบรรพชาสามเณรและบวชศีลจาริณีในอีก 3 จังหวัดนำร่อง ได้แก่ ประจวบคีรีขันธ์ ประเพณีงานเดือน 5, นครศรีธรรมราช ประเพณีทำขวัญนาค และอุดรธานี ประเพณีแห่นาคม้าย่อง ทั้งยังได้ร่วมกับคณะสงฆ์จังหวัด สำนักงานวัฒนธรรมจังหวัด และสถานศึกษา รวมทั้งหน่วยงาน 72 จังหวัดทั่วประเทศ จัดกิจกรรมแบบบูรณาการ โดยคาดว่าจะมีเด็กและเยาวชนเข้าร่วมกิจกรรมทั่วประเทศรวมกว่า 100,000 คน เพื่อให้เยาวชนได้ร่วมพิธีเฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ได้ศึกษาและปฏิบัติธรรมตามหลักคำสอนทางพระพุทธศาสนา และนำไปประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวันต่อไป