“ไมกี มูซูเมกี” แชมป์โลก ONE ปล้ำจับล็อก รุ่นฟลายเวต (125-135 ป.) วัย 27 ปี จากสหรัฐอเมริกา ลุ้นสร้างประวัติศาสตร์ในฐานะแชมป์ปล้ำจับล็อก 2 รุ่นคนแรกของ ONE ด้วยการขยับน้ำหนักขึ้นไปท้าชิงบัลลังก์รุ่นไลต์เวต (155-170 ป.) จาก “เคด รูโทโล” นักรัดรุ่นน้องร่วมชาติ วัย 21 ปี ในศึก ONE 168 ที่จะจัดขึ้นเป็นครั้งที่ 2 ที่ประเทศสหรัฐอเมริกา ณ สังเวียน บอล อารีนา เมืองเดนเวอร์ รัฐโคโลราโด ในวันเสาร์ที่ 7 ก.ย. 67
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/04/64761_0.jpg)
สำหรับ “เคด รูโทโล” ถูกยกให้เป็นหนึ่งในนักกีฬาปล้ำจับล็อกชั้นแนวหน้าของโลก โดยเคยผ่านการคว้าชัยชนะในทัวร์นาเมนต์ระดับโลกมาแล้วในหลายการแข่งขัน อาทิ รายการ IBJJF World Championship รุ่นเยาวชน, EBI, Grapplefest และ WNO ก่อนจะไปถึงจุดสูงสุดของวงการด้วยการคว้าเข็มขัดแชมป์โลก ONE ปล้ำจับล็อก รุ่นไลต์เวต มาครองเป็นคนแรกใน ONE
ปัจจุบัน “เคด” ถือครองสถิติ 6 ไฟต์ไร้พ่ายใน ONE และผ่านการป้องกันบัลลังก์ จากผู้ท้าชิงสุดอันตรายติดต่อกันมาแล้วถึง 3 ครั้ง ขณะที่ผลงานล่าสุดสามารถเอาชนะซับมิชชัน “ฟรานซิสโก โล” นักรัดจากบราซิล มาได้ในการแข่งขันภายใต้พิกัดเฉพาะ (แคตช์เวต) 180 ป. ในศึก ONE Fight Night 21 เมื่อช่วงต้นเดือนที่ผ่านมา
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/04/64764_0.jpg)
ทางด้าน “ไมกี” เจ้าของเข็มขัดแชมป์โลก ONE ปล้ำจับล็อก รุ่นฟลายเวต เส้นแรกในประวัติศาสตร์ ยังไม่เคยพ่ายแพ้ให้กับใครตลอด 6 ไฟต์ที่ผ่านมา และผ่านการป้องกันบัลลังก์มาแล้วถึง 3 ครั้ง จนเริ่มหาผู้ท้าชิงรายใหม่มาต่อกรได้ยาก จึงทำให้ “ไมกี” ต้องเริ่มแสวงหาความท้าทายใหม่ ๆ ให้กับตัวเอง ก่อนจะตัดสินใจเบ่งน้ำหนักขึ้นมาถึง 3 รุ่น เพื่อลุ้นเป็นเจ้าบัลลังก์ปล้ำจับล็อก 2 รุ่นคนแรกในประวัติศาสตร์ ONE ด้วยการท้าชิงแชมป์รุ่นไลต์เวต จาก “เคด” ผู้ไม่เคยแพ้ใคร
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/04/64765_0.jpg)
อย่างไรก็ตามไฟต์นี้ ถือว่าไม่ใช่ครั้งแรกสำหรับ “ไมกี” ที่เขาปีนเวตขึ้นมาสู้ในรุ่นใหญ่กว่า หลังเคยผ่านประสบการณ์มาแล้วในศึก ONE Fight Night 15 เมื่อเดือน ต.ค.66 โดยสามารถเอาชนะซับมิชชัน “ชินยะ อาโอกิ” สุดยอดนักรัดชาวญี่ปุ่น อดีตราชัน MMA รุ่นไลต์เวต มาได้อย่างสวยงาม ในการแข่งขันกติกาปล้ำจับล็อก แบบไม่จำกัดน้ำหนัก ซึ่งวันนั้น “ไมกี” สามารถเบ่งน้ำหนักขึ้นมาได้ถึง 154 ป.
แต่ก่อนที่จะถึงการแข่งขันนัดหยุดโลกในอีก 5 เดือนข้างหน้า ทั้งคู่ยังมีภารกิจสำคัญที่ต้องโฟกัส โดยจะลงแข่งขันพร้อมกันในศึก ONE 167 วันเสาร์ที่ 8 มิ.ย. นี้ ที่อิมแพ็ค อารีนา เมืองทองธานี โดย “เคด” จะต้องก้าวขึ้นสังเวียนเพื่อโชว์ฝีมือในกติกาการต่อสู้แบบผสมผสาน (MMA) รุ่นไลต์เวต เป็นครั้งแรก พบกับ “เบลก คูเปอร์” นักสู้ จากชาติเดียวกัน
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/04/64759_0.jpg)
ขณะที่ “ไมกี” จะต้องเปิดศึกชำระแค้นกับ “กาเบรียล ซูซา” คู่ปรับเก่าจากบราซิล ที่ตนเองเคยพลาดท่าพ่ายมาเมื่อ 3 ปีก่อน โดยจะแข่งขันกันในกติกาปล้ำจับล็อก รุ่นแบนตัมเวต (135-145 ป.)
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/04/64763_0.jpg)
สำหรับศึก ONE 167 แฟนกีฬาชาวไทยสามารถจองบัตรเข้าชมในสนามผ่านทาง Thaiticketmajor.com และศึก ONE 168 สามารถจองบัตรเข้าชมในสนามผ่านทาง Ticketmaster
โดยทั้ง 2 ศึก คู่แรกเริ่มเวลา 07.00 น. รับชมการถ่ายทอดสดทาง ช่อง 7HD กด 35 (ภาษาไทย) เริ่ม 10.00 น. รวมทั้งติดตามข่าวสารอัปเดตของทั้ง 2 ศึกนี้ได้ที่เฟซบุ๊ก ONE Championship Thailand เว็บไซต์ ONEFC.com และอินสตาแกรม ONEChampTh