เมื่อวันที่ 27 ก.พ. ที่วัดแท่นนางงาม หมู่ 10 ต.ท่านางงาม อ.บางระกำ จ.พิษณุโลก พระพยนต์ ปภากโร (ทิมขลิบ) เจ้าอาวาสวัดแท่นนางงาม พร้อมด้วยชาวบ้าน ร่วมกันประกอบพิธีบวงสรวงต้นตะเคียนอายุกว่า 300 ปี ที่นำมาตั้งที่วัด โดยมีเจ้าพิธีเดินทางมาจาก จ.สุโขทัย
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2022/02/27022022_132904061672340141_GateWay-1024x576.jpg)
โดยหลังเจ้าอาวาส และชาวบ้านปักธูปเครื่องบวงสรวง และบายศรีเสร็จ เจ้าแม่ตะเคียน เข้าร่างทรงที่เป็นเจ้าพิธีทันที ก่อนขึ้นไปนอนบนต้นตะเคียนแล้วขอหมากพลูเคี้ยว แป้งเย็นปะหน้า และดื่มน้ำก่อนบอกกับพระพยนต์ วัดว่าตั้งใจขึ้นมาช่วยสร้างวัด ขอให้ต้อนรับน้องด้วย อีกไม่นานจะขึ้นแล้ว ขอให้นำกลองยาว พร้อมนางรำมาเฉลิมฉลองให้ด้วย โดยร่างทรงเจ้าแม่ตะเคียน บอกด้วยว่า ชื่อ แม่จำปา ส่วนน้องชื่อ สไบทอง จากนั้นชาวบ้านได้ขอเลขเด็ด ซึ่งเจ้าแม่ให้เลข 190 และ 57
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2022/02/27022022_132904061483489328_GateWay-1024x576.jpg)
พระพยนต์ ปภากโร (ทิมขลิบ) เจ้าอาวาส เปิดเผยว่า เดิมทีโยมที่รับเหมาก่อสร้างประตูระบายน้ำที่บ้านท่านางงาม ซึ่งยังไม่มีการตั้งชื่ออย่างเป็นทางการ เป็นประตูระบายน้ำของแม่น้ำยมสายหลักที่ไหลมาจาก อ.กงไกรลาศ จ.สุโขทัย แล้วขุดเจอต้นตะเคียน จึงนำมาถวายไว้ที่วัด ตะเคียนต้น มีความยาว 21.47 เมตร วัดรอบต้นได้ 2.45 เมตร นำมาถวายเมื่อวันที่ 18 ก.พ.ที่ผ่านมา และวันนี้ทางวัด และญาติโยมจึงร่วมกันประกอบพิธีบวงสรวงดังกล่าวซึ่งชาวบ้านที่มาร่วมพิธีต่างนำเลขเด็ดหาซื้อสลากกินแบ่งรัฐบาลงวดประจำวันที่ 1 มี.ค.นี้ กับแม่ค้าพ่อค้ามาขายที่วัดกันทันที บางคนก็ส่องหาตัวเลขต้นตะเคียนด้วยตนเอง เมื่อเห็นตัวเลขก็ปิดเงียบ แล้วไปหาซื้อกันคึกคัก
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2022/02/27022022_132904061231514888_GateWay-1024x576.jpg)