สวัสดีจ้า “ขาสั้น คอซอง” สัปดาห์นี้ จะพาไปพบกับ “น้องวีซ่า” ศิรวิทย์ ศรีอาริยะเมตตา ชั้น ป.6 โรงเรียนอนุบาลตราด จ.ตราด หนุ่มน้อยมากความสามารถทั้งด้านศิลปะ ภาษา และวัฒนธรรม โดยเพิ่งได้รับ รางวัลผู้ทำคุณประโยชน์ต่อกระทรวงวัฒนธรรม (วธ.) ระดับประเทศ ประเภทเด็กหรือเยาวชน ประเภทบุคคลและประเภทนิติบุคคลหรือคณะบุคคล ประจำปีงบประมาณ 2565 อีกด้วย
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2022/08/S__77873199.jpg)
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2022/08/S__77873195.jpg)
“น้องวีซ่า” เล่าว่า ชื่นชอบในด้านการวาดภาพ ภาษา และวัฒนธรรมมาก ที่ผ่านมาได้รับ รางวัลชมเชยการประกวดวาดภาพ หัวข้อ “ตราดเรือใบ” ซึ่งจัดโดยชมรมแล่นใบตราด เทศบาลเมืองตราด รางวัลต่อมาคือ รางวัลยอดเยี่ยมในกิจกรรมการประกวดเขียนเรียงความหัวข้อ “พ่อของฉัน” ซึ่งจัดโดย วธ. และประชาคมชาววิสุทธิกษัตริย์ ซึ่งคณะกรรมการจะพิจารณาจากความสละสลวยของภาษา ความต่อเนื่องในการเรียงร้อยเรื่องราว การผูกเรื่องและการสอดแทรกข้อคิดคติสอนใจต่างๆ แก่ผู้อ่าน นอกจากนี้ยังได้รางวัลผู้ที่อนุรักษ์และส่งเสริมกิจกรรมทางพระพุทธศาสนา ภายใต้โครงการ “การส่งเสริมกิจกรรมทางพระพุทธศาสนา” รางวัลเยาวชนอนุรักษ์วัฒนธรรม สาขาเยาวชนดีเด่น ซึ่งจัดโดย ชมรมเยาวชนอนุรักษ์วัฒนธรรมไทย
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2022/08/S__77873204.jpg)
“น้องวีซ่า” บอกอีกว่า ชอบการแต่งเรียงความมาก เพราะชอบอ่านหนังสือ และมีความสนใจในการเข้าร่วมกิจกรรมทางพระพุทธศาสนาอย่างสม่ำเสมอ นอกจากนี้ยังได้รับคัดเลือกได้เป็น 1 ใน 4 ตัวแทนประเทศไทย ในด้านยุวทูตวัฒนธรรม (Junior Ambassader) เข้าร่วมกิจกรรม Bridge Summer Camp 2022 จัดโดย กรมกิจการเด็กและเยาวชน กระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ ด้วย
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2022/08/S__77873205.jpg)
“ภูมิใจที่ได้เกิดเป็นคนไทย การได้ทำหน้าที่ในการสืบสาน ศิลปะ วัฒนธรรมของประเทศไทย การได้เป็นอาสาสมัครในกิจกรรมด้านพระพุทธศาสนา ได้สืบสาน เผยแผ่ ด้านศิลปะ วัฒนธรรมทั้งการได้เป็น 1 ใน 4 ตัวแทนประเทศไทยในด้านยุวทูตวัฒนธรรม การวาดรูป เชื่อว่าทุกๆ คนที่มีความชื่นชอบในด้านวัฒนธรรม สามารถเริ่มลงมือสร้างสรรค์ผลงานเพื่อเป็นการสื่อสารว่าพวกเรามีความชอบและความรักด้านวัฒนธรรมมากขนาดไหนได้” “น้องวีซ่า” กล่าว
“น้องวีซ่า” ศิรวิทย์ ศรีอาริยะเมตตา เด็กรุ่นใหม่กลุ่ม “Gen Z” ที่ทางเรา “ขาสั้น คอซอง” มองว่า นี่แหละคือแบบอย่างของเด็กในยุคปัจจุบันที่มีใจรักในด้านการอนุรักษ์ สืบสานภาษาไทย และศิลปวัฒนธรรมไทย