เมื่อวันที่ 27 ม.ค. 66 ผู้สื่อข่าวได้รับแจ้งจาก นายภิญโญ ศรีศุภร นายก อบต.ท่าคล้อ อ.เบญจลักษ์ จ.ศรีสะเกษ ว่า มีชาวบ้านซึ่งเป็นสองสามีภรรยา ผู้สูงอายุ และพิการทางการเคลื่อนไหว ได้รับความเดือดร้อนเนื่องจากนายทุนฟ้องร้องทวงหนี้ และขับไล่ออกจากที่อยู่อาศัย ที่บ้านเลขที่ 70 บ้านหนองคับคา หมู่ 3 ต.ท่าคล้อ อ.เบญจลักษ์ จ.ศรีสะเกษ จนศาลต้องเรียกไกล่เกลี่ย และยอมที่จะผ่อนชำระ แต่ไม่มีเงินจะผ่อนส่ง เพราะอยู่ในวัยชรา ทำงานหาเงินไม่ได้ จึงรีบเดินทางไปตรวจสอบ
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/01/260166-ศรีสะเกษ-02-หลานสาวแสบ-หลอกยืมโฉนดที่ดินสองตายายจำนอง-ไม่ใช้หนี้-ถูกนายทุนฟ้องขับไล่-P4.jpg)
เมื่อไปถึงบ้านหลังดังกล่าว ได้พบกับ นายสมใจ ไชยกัน อายุ 81 ปี และนางก้าน ไชยกัน อายุ 86 ปี สองสามีภรรยาเจ้าของบ้าน พร้อมด้วย นายภิญโญ ศรีศุภร นายก อบต.ท่าคล้อ และนายเสถียร สิงหาเวช ส.อบต.บ้านหนองคับคา กำลังเยี่ยมให้กำลังใจและพูดคุยสอบถามเรื่องราวที่เกิดขึ้น
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/01/260166-ศรีสะเกษ-02-หลานสาวแสบ-หลอกยืมโฉนดที่ดินสองตายายจำนอง-ไม่ใช้หนี้-ถูกนายทุนฟ้องขับไล่-P7.jpg)
นายสมใจ ไชยกัน เล่าว่า เมื่อวันที่ 3 ต.ค. 59 หลานสาวมาขอให้ตนนำโฉนดที่ดินแปลงที่ปลูกบ้านอยู่อาศัยนี้ ไปจำนองกู้เงินมาให้หน่อย จะนำไปลงทุนค้าขาย โดยหลานบอกว่าจะเลี้ยงดูตนกับภรรยา ซึ่งจำนองได้เงินไป 275,000 บาท ทำสัญญาว่าจะคืนเงินภายใน 1 ปี หลังจากได้รับเงินแล้ว หลานสาวก็หายไปเลย เงินที่กู้ยืมไปก็ไม่ส่งคืน นายทุนจึงยื่นฟ้องตน ศาลนัดไกล่เกลี่ย ตกลงกันว่าตนจะผ่อนชำระให้นายทุนผู้ให้กู้ เดือนละ 3,500 บาท ซึ่งตนอายุมากแล้ว และพิการขาหัก 2 ท่อน ไม่ได้ทำงาน มีรายได้เพียงเบี้ยผู้สูงอายุ เดือนละ 800 บาท เงินสงเคราะห์คนพิการเดือนละ 800 บาท สองคนสามีภรรยาได้รับเดือนละ 3,200 บาท ตนต้องไปหยิบยืมจากพี่น้อง ผ่อนให้นายทุนมาแล้วปีกว่า ตอนนี้ไม่มีเงินจะจ่ายค่างวดรายเดือนแล้ว เพราะยืมพี่น้องไปทั่วหมดแล้ว พี่น้องก็ไม่ได้ร่ำรวย ตนจึงอยากขอวอนหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง เข้ามาช่วยเหลือตนกับภรรยาด้วย
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/01/260166-ศรีสะเกษ-02-หลานสาวแสบ-หลอกยืมโฉนดที่ดินสองตายายจำนอง-ไม่ใช้หนี้-ถูกนายทุนฟ้องขับไล่-P6.jpg)
ด้าน นายภิญโญ ศรีศุภร นายก อบต.ท่าคล้อ กล่าวว่า ตนได้รับแจ้งจาก ส.อบต.บ้านหนองคับคา ว่า สองตายายกำลังเดือดร้อน ซึ่งอำนาจของ อบต.ไม่สามารถจัดสรรงบประมาณมาใช้จ่ายตรงนี้ได้ จึงได้ประสานไปตามหน่วยงานต่างๆ รวมถึงสื่อมวลชน เผื่อจะช่วยเหลือกันได้บ้าง.