เมื่อวันที่ 27 พ.ย. ที่บริเวณสะพานหัน คลองโอ่งอ่าง นายชัชชาติ สิทธิพันธ์ุ ผู้ว่าฯ กทม. เป็นประธานเปิดงานกิจกรรมวันลอยกระทง “แสง สุข แห่งสายน้ำ” เขตสัมพันธวงศ์ ซึ่งถูกจัดขึ้นเป็นประจำทุกปี เพื่อสืบสานประเพณีวิถีไทย และวิถีชีวิตของชุมชนที่มีต่อสายน้ำ อันเป็นประเพณีไทยที่ดีงาม สืบทอดเป็นมรดกทางวัฒนธรรมจากอดีตถึงปัจจุบัน
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/11/509793_0.jpg)
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/11/509795_0.jpg)
โดยปีนี้กรุงเทพมหานครมีการจัดรูปแบบให้ลอยกระทงในรูปแบบใหม่นอกเหนือจากการลอยโดยใช้กระทงธรรมชาติ 2 วิธี วิธีแรกสามารถลอยจากที่บ้านได้ เป็นการลอยกระทงปัญหามาที่ Traffy Fondue ทำได้ง่ายๆ โดยการ Scan QR Code เพื่อจะได้ลอยปัญหาที่พวกเราพบเจอผ่านระบบ Traffy Fondue ส่งมาให้ทาง กทม. เพื่อแก้ไข ปรับปรุง
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/11/509794_0.jpg)
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/11/509791_0.jpg)
และวิธีที่ 2 คือ ลอยกระทงดิจิทัล บริเวณสะพานบพิตรพิมุข โดยระบายสีลงบนกระดาษที่มีรูปกระทง มีรูปแบบทั้งหมด 5 รูปแบบ บนกระดาษที่จัดเตรียมไว้ให้ โดยระบายสี เขียนชื่อ เขียนคำขอพร หรือเขียนอะไรที่ต้องการ นำไปให้เจ้าหน้าที่ทำการสแกนรูปลงโปรแกรม ก่อนฉายภาพด้วยโปรเจคเตอร์ลงไปในคลอง ก็จะกลายเป็นลอยแสงไฟลงคลองให้เห็นบนผืนน้ำ ทั้งนี้ มีรายงานว่าเจ้าหน้าที่ได้จัดเตรียมกระดาษไว้ประมาณ 5,000 ชุดและยังได้เตรียมเครื่องแท็บเล็ตเอาไว้ให้ระบายสีได้อีกด้วย.
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/11/509789_0.jpg)
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/11/509796_0.jpg)
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/11/509787_0.jpg)