แหล่งข่าวจากผู้บริหารระดับสูง บริษัทแม่ของเนต้า ผู้ผลิตรถยนต์ไฟฟ้า หรืออีวี ที่ประเทศจีน เปิดเผยว่า เรามุ่งมั่นที่จะทำธุรกิจยานยนต์ในไทย และร่วมกับพันธมิตรเดินหน้าประกอบและจำหน่ายยานยนต์ไฟฟ้า “เนต้า” ด้วยการเปิดตัวรถยนต์รุ่นใหม่ๆ เพื่อให้ลูกคนไทยได้สัมผัสเทคโนโลยีที่ทันสมัย และรักษ์โลกไปพร้อมกัน เร็วนี้ เราจะได้ประกอบรถยนต์เนต้า วีสอง ในโรงงานที่ประเทศไทย เป็นรุ่นแรกที่ผลิตนอกประเทศจีน และต่อไปในอนาคตเราจะมีรถรุ่นใหม่ๆ เปิดตัวอย่างต่อเนื่อง
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/02/NETA-Line-Off-Ceremony-1.jpg)
ก่อนหน้านี้นายหวัง เฉิง เจี่ย รองประธาน บริษัท โฮซอน นิว เอนเนอร์ยี่ เซลส์ จำกัด และ กรรมการผู้จัดการ บริษัท เนต้า ออโต้ (ไทยแลนด์) จำกัด กล่าวว่า โรงงานของเรามีความคืบหน้าด้านการก่อสร้างและติดตั้งระบบเครื่องจักรไปแล้วประมาณ 90% และจะสามารถทำการตรวจสอบระบบและเริ่มทำการผลิตแบบนำร่อง ได้ในช่วงเดือน ธ.ค. 66-ม.ค. 67
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/02/NETA-S-2-768x512-1.jpg)
อย่างไรก็ตาม ในปีนี้จะมีรุ่น เนต้า วีสอง ที่จะเริ่มผลิตในโรงงานประเทศไทย และเป็นรุ่นแรกที่ผลิตนอกประเทศจีนและ เนต้า เอ็กซ์ เป็นรถ SUV เข้ามาช่วยทำตลาด และมาเป็นทางเลือกที่ให้ความคุ้มค่าและการเข้าถึงเทคโนโลยีอีวี ที่ใคร ๆ ก็เป็นเจ้าของได้ไม่ยากของแบรนด์เนต้า เชื่อว่าเราจะสามารถประสบความสำเร็จได้ตามเป้าที่ตั้งไว้อย่างแน่นอน
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/02/S__42647561.jpg)
นายจิรวัฒน์ สุขะ ผู้อำนวยการฝ่ายการตลาด บริษัท เนต้า ออโต้ (ไทยแลนด์) จำกัด กล่าวว่า ปีนี้เนต้า จะเปิดตัวรถรุ่นใหม่ 2 รุ่น คือ เนต้าวีสอง ที่ประกอบในไทย ในงานมอเตอร์โชว์ปลายเดือน มี.ค. นี้ ส่วนเนต้า เอ็กซ์ จะเปิดตัวในเดือน พ.ค. ซึ่งที่ผ่านมา การวางแผนนำเข้า และผลิต จำหน่ายรถแต่ละรุ่นต้องใช้เวลา 18-24 เดือนล่วงหน้า นอกจากนี้ เนต้า ยังมีรถรุ่นอื่นๆ ที่มีสมรรถนะสูง ที่ล้ำด้วยเทคโนโลยี และมองว่าประเทศไทย เป็นประเทศที่มีความพร้อมลงทุน และสามารถขยายธุรกิจยานยนต์ไฟฟ้าได้อย่างมีศักยภาพ