เมื่อวันที่ 10 พ.ค. ศูนย์รับแจ้งเหตุ 191 จังหวัดเพชรบุรี ได้รับแจ้งจาก น.ส.กันตนา พึ่งโพทอง แคชเชียร์ของปั๊มแห่งหนึ่งในพื้นที่แม่กลอง จ.สมุทรสงคราม ว่า มีหนุ่มใหญ่ 1 ราย ขับรถเก๋งวีออส สีเทา ป้ายทะเบียน กธ 3087 สระแก้ว เข้ามาเติมน้ำมันภายในปั๊ม 500 บาท แต่พอเติมเสร็จทำทีขอสแกนจ่าย จังหวะนั้นก็ขับหนีออกไปจากปั๊มมุ่งหน้าไปยัง จ.เพชรบุรี หน้าตาเฉย ทางตำรวจประสานวิทยุ สภ.เขาย้อย สภ.ท่ายาง นำรถสายตรวจออกสกัดจับกุมและติดตามรถคันดังกล่าว
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/05/20240510_085239_0.jpg)
ปรากฏว่าฝ่ายผู้ก่อเหตุขับรถโดยใช้ความเร็วสูง ผ่านเข้าเขต สภ.เมืองเพชรบุรี สภ.บ้านลาด สภ.ท่ายาง สภ.ชะอำ สามารถแหกด่านทุกจุดที่ตั้งสกัดจับ กระทั่งมุ่งหน้าเข้าเขต สภ.หัวหิน อีกทั้งยังพยายามขับชนรถสายตรวจ และรถเก๋งของแคชเชียร์ปั๊มน้ำมันที่ขับติดตามมา และยังพลาดไปชนท้ายรถอีกคันหนึ่งด้วย
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/05/S__207028239_0.jpg)
ภายหลัง ตำรวจทางหลวงเพชรบุรีนำรถสายตรวจ พร้อมกู้ภัยสว่างสรรเพชรจุดชะอำ ขับไล่ตามไปจนถึงถนนเพชรเกษม 4 แยกไฟแดง อ.ปราณบุรี จ.ประจวบคีรีขันธ์ ก่อนใช้ปืนยิงยางเพื่อสกัดรถคันดังกล่าวได้ ทำให้ควบคุมตัว นายปรีชา (สงวนนามสกุล) อายุ 53 ปี ชาว จ.ขอนแก่น เอาไว้ได้ก่อนคุมตัวไปดำเนินคดีตามกฎหมายยัง สภ.ปราณบุรี จ.ประจวบคีรีขันธ์ ต่อไป
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/05/S__207028242_0.jpg)
สำหรับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นนั้น พบว่าผู้ก่อเหตุขับรถหลบหนีรวมกันกว่า 160 กิโลเมตร ระยะทางข้าม 3 จังหวัด สมุทรสงคราม เพชรบุรี และประจวบคีรีขันธ์ ช่วงเกิดเหตุ แคชเชียร์ของปั๊มน้ำมันพร้อมเพื่อนกลุ่มเด็กปั๊ม ได้ขับรถไล่ติดตามในทันที เนื่องจากก่อนหน้านี้เคยโดนก่อเหตุมาแล้ว 1 ครั้ง พอผู้ก่อเหตุกลับมาทำพฤติกรรมเดิม จึงรีบขับไล่ตามมาตลอดเส้นทาง.