หลังจากคู่หูผู้กำกับ แมตต์ เบตติเนลลี-โอลพิน และ ไทเลอร์ กิลเล็ตต์ ประสบความสำเร็จกับหนังสยองอย่าง V/H/S (2012), Ready or Not (2019) หรือ เกมพร้อมตาย และภาพยนตร์สองภาคล่าสุดในแฟรนไชส์ Scream (หวีดสุดขีด) ก็ได้เวลาเปิดจักรวาลใหม่ของหนังผีดูดเลือดอย่าง Abigail (อบิเกล) โดยตัวหนังจะ มีความยาวถึง 109 นาที บอกเล่าเรื่องราวความสยองของเหล่าเหยื่อที่โดนหลอกเข้ามาเป็นอาหารของแวมไพร์เด็กที่ชื่อ Abigail
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/04/02-15.jpg)
เรื่องย่อ Abigail (อบิเกล) บอกเล่าเรื่องราวของแก๊งอาชญากร ได้ลักพาตัว “เด็กสาวนักเต้นบัลเลต์” วัย 12 ขวบ ลูกสาวเศรษฐีนักธุรกิจที่ชื่อ Abigail โดยระหว่างขั้นตอนการเจรจาเอาเงิน เหล่าอาชญากรต้องพาเด็กไปขังไว้ในแมนชั่นอันห่างไกล ตามที่ผู้ว่าจ้างวานกำหนดไว้ และต้องอยู่ให้ครบ 24 ชม. และหากได้เงิน 50 ล้านดอลลาร์ ก็จะปล่อยตัวเด็กในทันที แต่เรื่องไม่ง่ายอย่างที่คิด เพราะความจริงแล้วมันเป็นแผนการของผีดูดเลือด ที่หลอกให้ทุกคนที่เข้าไปในบ้านต้องโดนเขมือบ ใครจะรอดจากคมเขี้ยวของผีร้ายตัวนี้ได้ ติดตามกันในโรงภาพยนตร์เท่านั้น
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/04/01-12.jpg)
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/04/08-11.jpg)
จุดแข็งของ Abigail เป็นงานขายความสยองได้สยองดิบเถื่อนสาแก่ใจคอหนังสยองขวัญแบบ 100% เต็ม แค่เฉพาะฉากเลือดท่วมจอ ก็ลงทุนระเบิดตูมตามแบบเละตุ้มเป๊ะ ตรงกับที่ผู้กำกับให้สัมภาษณ์ไว้ว่า ใช้เลือดปลอมเปลืองมาก เปลืองจนเกรงใจนักแสดง เพราะเละตลอดเวลา สำหรับพล็อตเรื่องเดาทิศทางได้ไม่ยาก เมื่อถูกตามล่า ก็ต้องหนีตาย ไม่ก็สู้กลับเท่านั้น มุกตลกมีปล่อยออกมาให้ขำบ้าง แต่ก็ยังไม่มาก ที่แน่ ๆ ฉากเอาไปทำ “มีม” ล้อเลียนมีอยู่เพียบ
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/04/10-27.jpg)
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/04/11..jpg)
สำหรับสิ่งที่ต้องชมหรือปรบมือให้ดัง ๆ ก็คือ บทบาทการแสดงของสองดาราแม่เหล็กอย่าง “เมลิสซา บาร์เรร่า” และ “เคธรีน นิวตัน” สองสาวที่ดูจะรับบทหนักสุด นอกจากนี้ยัง “อาลิชา เวียร์” กับบทบาทของแวมไพร์เด็กไล่ล่าฆ่ากระชากหัว ซึ่งน้องแสดงเก่งมาก ๆ ดูไม่มีพิษมีภัยแรก ๆ แต่พอหลัง ๆ นี่ได้ลุ้นกันเบาะโยก แต่ละฉาก ทีมงานจัดหนักจัดเต็มสมบทบาททุกตัวละครแน่นอนครับ
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/04/05-13.jpg)
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/04/06-14.jpg)
จุดอ่อน อย่างไรก็ตาม แม้ว่าหนังจะดูสนุก แต่การดำเนินเรื่องกลับไม่ค่อยราบรื่น บางช่วงตอนของเรื่องเนือยมาก ยืดมาก บางทีกำลังลุ้นโดนผีเขมือบ ก็หมดลุ้นไปดื้อ ๆ ตัวละครที่ดูเก่ง น่าจะมีโอกาสรอด กลับส่งบทให้เดินไปตายง่าย ๆ ไร้เหตุผลสุด ๆ อารมณ์หนังจะไปคล้ายกับหนังผีสมัยปี 1996 “ผ่านรกทะลุตะวัน” หรือ “From dusk Till dawn” ที่ช่วงแรกไม่ค่อยมีอะไรน่าตื่นเต้น แต่พอกลางเรื่อง จัดฉากโหด พร้อมดำเนินเรื่องไวมาก ห้ามลุกไปห้องน้ำ เพราะมิเช่นนั้นกลับมาจะดูไม่รู้เรื่องแน่นอน
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/04/14-21.jpg)
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/04/23-5.jpg)
3/5 เป็นหนังแวมไพร์โชว์ฆ่าโหดที่ยังคงใช้มุกฆ่าผีแบบเก่า ๆ ตั้งแต่สู้ด้วยไม้เสียบหน้าอก ไปจนถึงมุกล่อมาโดนแดด เนื้อหาถูกปรับให้ดูทันสมัยใหม่ขึ้นเล็กน้อย แต่ก็ไม่ได้ทำให้เกิดความหวือหวา หลายซีนเกิด “มีม” ให้นำไปใช้ล้อเลียนในโซเชียล จนอดคิดไม่ได้เลยว่า จะโดนเอาไปทำยำหนังจี้ Scary Movie ด้วยหรือเปล่า?
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/04/18-10.jpg)
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/04/19-13.jpg)
———————————————
คอลัมน์ : ดูหนังกับหมี
โดย : แพนด้าอ้วน
ขอบคุณภาพและข้อมูลจาก Universal Pictures