เมื่อวันที่ 2 พฤษภาคม 2566 นางสาวเชาวนี พันธุ์พฤกษ์ ประธานกรรมการ บริษัท ประชารัฐรักสามัคคีระยอง (วิสาหกิจเพื่อสังคม) จำกัด พร้อมด้วยคุณปิยะฉัตร ใคร้วานิช เบอร์ทัน ผู้อำนวยการฝ่ายพัฒนาพื้นที่และกำลังคน สวทช. และคุณสุภาวดี สิทธินันทน์ ที่ปรึกษา บริษัท ประชารัฐรักสามัคคีระยอง (วิสาหกิจเพื่อสังคม) จำกัด ให้การต้อนรับตัวแทนเกษตรกรชาวสวนทุเรียนจังหวัดระยอง 100 สวน ที่นำถุง Magik Growth นวัตกรรมถุงแดงห่อทุเรียน สร้างมูลค่าเพิ่ม ไปใช้ในการดูแลผลทุเรียนเป็นทุเรียนเกรดพรีเมี่ยม โดย ดร.มรกต กำแพงเพชร ผู้จัดการใหญ่ บริษัท ประชารัฐรักสามัคคีระยอง (วิสาหกิจเพื่อสังคม) จำกัด บรรยายเรื่องการตลาดออนไลน์และเล่าถึงรายละเอียดของโครงการไทยช่วยไทย เกษตรกรอยู่ได้ “ทุเรียนหมอนทอง เกรดพรีเมี่ยม” โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเพื่อให้เกษตรกรรุ่นใหม่ได้เสริมสร้างความรู้ ทักษะ รวมทั้งสร้างโอกาสในช่องทางการตลาดใหม่ๆ ให้สามารถขายผลผลิตผ่านแพลตฟอร์มออนไลน์
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/05/S__171573272.jpg)
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/05/S__171573274.jpg)
ปัจจุบัน ถุง Magik Growth นวัตกรรมถุงแดงห่อทุเรียน สามารถนำกลับมาใช้ซ้ำได้ 3-4 ครั้ง มีอายุการใช้งานนานประมาณ 3 ปี ลดค่าใช้จ่ายในการซื้อสารเคมีสำหรับฉีดพ่นทุเรียนได้ และยังทำให้ชาวสวน ได้ทุเรียนที่มีคุณภาพพรีเมี่ยมมากขึ้นอีกด้วย นวัตกรรมนี้อาจเป็นแรงส่งส่วนหนึ่ง ที่ทำให้ “ราชาผลไม้ไทย” ส่งออกได้มากขึ้น และสอดคล้องไปกับโมเดล BCG (Bio-Circular-Green Economy) หรือ “เศรษฐกิจชีวภาพ เศรษฐกิจหมุนเวียน และเศรษฐกิจสีเขียว” ที่ช่วยส่งเสริมเศรษฐกิจอย่างยั่งยืน
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/05/S__171573283-1024x563.jpg)
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/05/S__171573281.jpg)
ทั้งนี้ บริษัท ประชารัฐรักสามัคคีระยอง (วิสาหกิจเพื่อสังคม) จำกัด ได้ร่วมเติมเต็มรอยยิ้มให้เกษตรกร ตามเป้าหมายหลักของบริษัทฯ ที่ต้องการสร้างรายได้ให้กับชุมชน ประชาชนมีความสุข มุ่งยกระดับคุณภาพชีวิตของชุมชน พร้อมสร้างความเติบโต และกระจายรายได้สู่สังคม โดยจัด “โครงการไทยช่วยไทย เกษตรกรอยู่ได้” โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเพิ่มช่องทางการจัดจำหน่าย ช่วยกระจายผลผลิตให้แก่ชาวสวนทุเรียน ขาย “ทุเรียนหมอนทองเกรดพรีเมี่ยม” จากจังหวัดระยอง ด้วยนวัตกรรมถุงแดง Magik Growth สั่งซื้อได้ที่ โทร. 083-587-2054 / 065-395-5449 หรือ LINE OFFICIAL : @059pnzfe, @290puiki เพื่อเป็นการเติมเต็มโอกาส เพื่อทุกการเติบโตร่วมกัน และเติบโตไปพร้อมกับทุกชุมชนอย่างยั่งยืน