เมื่อวันที่ 28 เม.ย. ที่สมาคมชาวปักษ์ใต้ ในพระบรมราชูปถัมภ์ พล.ต.อ.สุรเชษฐ์ หักพาล อดีต รอง ผบ.ตร. ในฐานะนายกสมาคมชาวปักษ์ใต้ ในพระบรมราชูปถัมภ์ ให้สัมภาษณ์หลังเสร็จงานรดน้ำขอพรผู้สูงอายุถึงประเด็นที่มีกระแสข่าว คนที่ปลดป้ายชื่อ พล.ต.อ.สุรเชษฐ์ หักพาล ออกจากหน้าห้องทำงาน สำนักงานตำรวจแห่งชาติเป็นลูกน้องของตน
พล.ต.อ.สุรเชษฐ์ ยืนยันว่า ลูกน้องไม่ได้ปลดป้ายหน้าห้องทำงานและชื่อในเว็บไซต์แน่นอน เพราะเมื่อตนทราบคำสั่งให้ออกจากราชการไว้ก่อนเมื่อวันพฤหัสบดีที่ 18 เม.ย. และในวันที่ 19 เม.ย. ตนก็ให้ลูกน้องเข้าไปเก็บของในห้องทำงาน เช่น เอกสารส่วนตัว พระพุทธรูป รวมถึงคืนรถประจำตำแหน่งทันที เพราะตนเป็นคนมีวินัย ทั้งที่จะไม่คืนก็ได้เพราะยังมีสถานะเป็นรอง ผบ.ตร.อยู่
เมื่อถามว่าจะตามหาคนปลดป้ายชื่อหรือไม่ พล.ต.อ.สุรเชษฐ์ กล่าวว่า ส่วนตัวตนไม่ตามหา ใครทำก็รับไป แต่เราทำไปตามกรอบของกฎหมาย อะไรทำผิดกฎหมายก็ต้องว่าไป วันนี้ทุกคนอาจจะบอกว่าตัวเองทำถูก แต่คนตัดสินคือศาล
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/04/20240428130433_IMG_3372.jpg)
ส่วนกรณีที่บอกกับสื่อมวลชนว่า จะไปยื่นฟ้อง พล.ต.อ.กิตติ์รัฐ พันธุ์เพ็ชร์ รักษาราชการแทน ผบ.ตร. ที่ศาลอาญาคดีทุจริตและประพฤติมิชอบกลาง กรณีเซ็นคำสั่งให้ตนออกจากราชการโดยมิชอบนั้น ตอนนี้ตนขอรวบรวมเอกสารก่อน ใช้เวลาประมาณ 2 สัปดาห์
ส่วนประเด็นที่มีกระแสข่าวว่าจะลงสมัครสมาชิกวุฒิสภา หรือ สว. พล.ต.อ.สุรเชษฐ์ กล่าวว่า มีประชาชนหลายคนอยากให้ตัวเองลงสมัครเป็นผู้แทนประชาชน ซึ่งตนขอดูรายละเอียดก่อนเพราะช่วงนี้ก็ว่าง และมองว่าเป็นเรื่องที่ดีที่จะได้ทำประโยชน์เพื่อประชาชนเพราะตนยังแข็งแรงอยู่ ยังมีพลัง และมีความคิดสร้างสรรค์ ก็อยากใช้พลังทำงานให้ประชาชน
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/04/20240428130806_IMG_3405.jpg)
เมื่อถามว่าทำไมยังมีประชาชนมาร้องเรียนกับตนอยู่ พล.ต.อ.สุรเชษฐ์ กล่าวว่า ประชาชนเห็นที่ไหนให้ความเป็นธรรมก็ไปที่นั่น ตนไม่คิดที่จะใช้ประชาชนเป็นเกราะป้องกัน
ส่วนคณะกรรมการสอบสวนข้อเท็จจริงชุดของ พล.ต.อ.สราวุฒิ การพานิช รอง ผบ.ตร. ในฐานะประธานกรรมการ ที่ พล.ต.อ.กิตติ์รัฐ พันธุ์เพ็ชร์ รักษาราชการแทน ผบ.ตร. ตั้งขึ้นมา ในวันพรุ่งนี้ (29 เม.ย.) จะมีการเรียกประชุมเพื่อกำหนดแนวทางในการสอบสวน พล.ต.อ.สุรเชษฐ์ หักพาล พร้อมพวก 5 คน เป็นครั้งแรก พล.ต.อ.สุรเชษฐ์ กล่าวว่า ไม่ได้หนักใจ ให้ตามหน้าที่ไป และตนก็ได้ทำหนังสือคัดค้านกรณีคณะกรรมการบางท่านที่เป็นคู่ขัดแย้ง และตนเชื่อมั่นในการทำงานของ พล.ต.อ.สราวุฒิ