คณะนักกีฬาไทยบอลทีมชาติไทย ชุดคว้า 2 แชมป์ ในรายการ “เวิลด์ ซีรีส์ มาดริด 2024” ที่กรุงมาดริด ประเทศสเปน เดินทางกลับถึงประเทศไทย เมื่อช่วงช่วงค่ำวันที่ 28 พ.ค. ที่ผ่านมา โดยมี พล.อ.รณชัย มัญชุสุนทรกุล นายกสมาคมกีฬาเทคบอลแห่งประเทศไทย พร้อมด้วย นายอธิวัฒน์ พัชรปรีชาพัฒน์ กรรมการผู้จัดการ บริษัท เดอะ พินพอยท์ มาร์เก็ตติ้ง เอเจนซี่ จำกัด ร่วมมอบดอกไม้แสดงความยินดีและต้อนรับอย่างอบอุ่น
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/05/S__3735605.jpg)
สำหรับศึกเทคบอล “เวิลด์ ซีรีส์ มาดริด 2024” ระหว่างวันที่ 23-26 พ.ค. 67 ทัพนักเตะโต๊ะโค้งไทย ทำผลงานยอดเยี่ยม คว้าแชมป์ 2 ประเภท จากประเภทคู่หญิง “หยก” จุฑาทิพย์ กันทะธง กับ “นิด” สุภาวดี วงศ์คำจันทร์ รอบชิงชนะเลิศ เอาชนะฮังการี 2-0 เซต นอกจากนี้ จุฑาทิพย์ ยังได้แชมป์หญิงเดี่ยว อีกด้วย รอบชิงชนะเลิศ เอาชนะ แอนนา อิซซัค มือ 2 ของโลกจากฮังการี ทำให้คว้าคนเดียว 2 แชมป์ ในสนามนี้
พล.อ.รณชัย มัญชุสุนทรกุล กล่าวว่า ผลงานของนักเทคบอลไทย ถือว่าเป็นที่น่าพอใจอย่างมาก คว้ามาได้ 2 เหรียญทอง เป็นไปตามเป้า ถือเป็นการสร้างชื่อเสียงและความสำเร็จของนักกีฬาไทย บนเวทีเทคบอลโลกอีกครั้ง
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/05/S__3735599.jpg)
พล.ต.หญิง ปรียาภัสสร์ จรัลพงษ์ เลขาธิการสมาคมฯ ในฐานะผู้จัดการทีม เผยว่า รายการนี้มีนักกีฬากว่า 128 คน จาก 36 ประเทศเข้าร่วม ซึ่งนักกีฬาไทยทำผลงานโดยรวมได้ดีเยี่ยม แสดงให้เห็นถึงพัฒนาการที่ดีขึ้นด้วย และคว้ามาถึง 7 เหรียญ ซึ่งก็แบ่งเป็น 2 เหรียญทอง, 1 เหรียญเงิน, 4 เหรียญทองแดง น่าเสียดายเล็กน้อย ที่ประเภทชายเดี่ยวและชายคู่ ไปไม่ถึงเป้าหมาย หลังจากนี้ทีมยังมีแมตช์ “เวิลด์ ซีรีส์” ที่เวียดนาม ระหว่างวันที่ 6-9 มิ.ย. นี้ ซึ่งสมาคมฯ จะส่งนักกีฬา 9 คน เข้าร่วมแข่งขันใน 3 ประเภท คือ ชายเดี่ยว, ชายคู่ และคู่ผสม
![](https://www.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/05/S__3735600.jpg)
ทางด้าน “หยก” จุฑาทิพย์ กันทะธง เผยว่า ภูมิใจที่สามารถคว้ามาได้ถึง 2 แชมป์ ซึ่งไม่คิดเหมือนกันว่าจะทำสำเร็จ เพราะก่อนลงสนาม คิดแต่ว่าเล่นให้เต็มที่ที่สุด ส่วนเป้าหมายของตน ยังพุ่งเป้าไปที่การคว้าแชมป์โลก ทั้งหญิงเดี่ยวและหญิงคู่ ให้ได้.